LINGGO 1 Unang Araw
1. LAYUNIN: Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Naihahambing Naihahambing ang pagkakaiba pagkakaiba ng bata noon at ngayon. ngayon. B. Naiintindi Naiintindihan han ang salitang salitang “ Pagkabat Pagkabata”. a”. C. Nalalam Nalalaman an ang karap karapatan atan ng bawa bawatt bata. bata. 11. PAKSANG PAKSANG ARALIN:
Susuriing akda : BAAN! " BAA #A PA $ay Akda: da:
Apo %iking So&iet &iety y
#agam #agamit itan: an:
$usi $usi&& 'ide 'ideo( o( $ga $ga lara larawa wan n at )apt )aptop op
111. 111. PAMAMARAAN: A. Panimulang Gawain: Gawaing Guro
a. Panalangin b. Pagtala ng liban B. Pangganyak: *+, minuto $agpakita ng larawan ng bata noon at ngayon
.
Gawaing Mag-aaral
NOON NO
NGAYON
Anong pagkakaiba ang napanin napanin n!o mula a mga larawan" Ma#am$
k( Anne.
Ang napansin kop o na pagkakaiba ay ang Paglalaro nila. Ang unang larawan po ay masayang Naglalaro kasama ang ibang mga bata sa labas ng Bahay. Samantalang ang pangalawang larawan ay Naglalaro gamit ang gadgets.
$agaling/ Ang napansin ni Anne na pagkakaiba ng 0alawang larawan ay ang kanilang paglalaro. Sa labas ng bakuran naglalaroang mga bata Sa unang larawan. Samatalang ang pangalawa ng larawan ay nagpapakita ng pagkamoderno sa paglalaro. Sino ang maaaring makapaghambing ng Pagkakaiba ng bata noon at ngayon1
Noon
Simple
Mabait
N a on
Maporma
Mapusok
)annie1 -Ang mga bata noon ay simpleng manamit. Samantalang ang mga bata ngayon ay moderno sila at maporma. $agaling /$ay iba pa bang kasagutan1
NOON NO
NGAYON
Anong pagkakaiba ang napanin napanin n!o mula a mga larawan" Ma#am$
k( Anne.
Ang napansin kop o na pagkakaiba ay ang Paglalaro nila. Ang unang larawan po ay masayang Naglalaro kasama ang ibang mga bata sa labas ng Bahay. Samantalang ang pangalawang larawan ay Naglalaro gamit ang gadgets.
$agaling/ Ang napansin ni Anne na pagkakaiba ng 0alawang larawan ay ang kanilang paglalaro. Sa labas ng bakuran naglalaroang mga bata Sa unang larawan. Samatalang ang pangalawa ng larawan ay nagpapakita ng pagkamoderno sa paglalaro. Sino ang maaaring makapaghambing ng Pagkakaiba ng bata noon at ngayon1
Noon
Simple
Mabait
N a on
Maporma
Mapusok
)annie1 -Ang mga bata noon ay simpleng manamit. Samantalang ang mga bata ngayon ay moderno sila at maporma. $agaling /$ay iba pa bang kasagutan1
Ang mga bata noon ay mababait samantalang ang ibang mga bata ngayon ay mapupusok.
%.Paglala&a' a pakang aralin: (1) minu*o+
Ang tatalakayin natin ngayon ay may kaugnayan sa mga nabanggit ninyong mga sagot sa paghahambing ng mga bata noon at ngayon. Ngayong umaga pagaaralan natin ang 2sang awiting bayan na may pamagat na , a*ang- a*a Ka Pa. ng Apo %iking So&iety Bago natin talakayin ang awiting ito( ano ang 3nang pumapasok sa isip ninyo kapag narinig ang salitang “Pagkaba*a
Musmos
Naglalar Masaya
WalangPakiala
Pagkabata
Egocentric
Inosente
/.Pag*alaka! a pakang
aralin: (0 minu*o+
Panoorin at iparinig sa mga bata ang musi& 'ideo “Ng awiting Batang-Bata” +. Ano ang pamagat ng awitin1 4. ungkol saan ang awit na ito1
-Batang-Bata #a Pa - Ang awiting Batang-Bata #a Pa ay
tungkol sa pagkabata. 5. Paano Paano inila inilalar larawan awan ng awit awit na ito ito ang pagkabata1 6pagiging
7. Sumasangayon ka bas a sinasabi nito1 8. Ano sa sa tingi tingin n mo ang ang tini tinituk tukoy oy ng awit awit na “karapatan kahit bata pa”1
- Ang pagkabata ay isang kamusmosa inosente sa anumang katotothanan sa kanyang kapaligiran. - po. - #arapatang mabuhay. - #araptang makapaglaro - #arapatang mamuhay sa malinis at tahimik na kumunidad. -#arapatang mapangalagaan at mabigyan protekyon ng magulang . -karapatang makapag aral. -#arapatang habang bata pa imulat na ng
mga agulang sa tunay na buhay na ang buhay ay hindi munting paraiso lamang. 9. Ano Ano kaya kaya ang ang mga mga bagay bagay na hin hindi di pa nalalaman ng mga bata ayon sa awit1 suliranin
-Na ang buhay ay may kaakibat na mga at responsibilidad
. $atapos $atapos marini marinig g at mabas mabasaa ang ang awit awit na ito( may nagbago ba sa pagtingin mo sa sa pagkab pagkabata ata11 2bahag 2bahagii kung kung mayr mayroon. oon. napakasayang
-$ayroo -$ayroon n po. Ang Ang pagkaba pagkabata ta ay panahon at karanasan sa buhay ng mga
bata. ;. $asasa $asasabi bi mo mo bang bang tama tama ang ang pagla paglalar larawa awan n ng awit na pagkabata1 Bakit1 Bakit hindi1-po. 0ahil ang pagkabata ay marami pang hindi nalalaman sapagkat hindi pa gaanong mature mag-isip at yon ang mga panahong na hindi pa tayo marunong mag-isip mag-isip para sa ating mga sarili. At ito rin ang panahon na kailangan ang patnubay at gabay ng mga magulang. <. #ung ikaw ikaw ay magpapa magpapayo yo sa masbat masbataa sayo tungkol sa pagkabata( ano ang sasabihin mo tungkol sa kanya1 -$akinig at sundin ang payo ng magulang at nakatatada. +,. #ung mabibigyan mabibigyan ka ng pagkakataong pagkakataong baguhin ang isang bahagi ng awit( anong
bahagi ang babaguhin mo at bakit ito ang nais mong baguhin1
-!anyan talaga ang buhay lagi kang nasasabihan==. 2to ang nais kong baguhin na bahagi ng awit( sapagkat mahirap ang at hindi maganda ang palagiang napagsasabihan ang mga bata sa edad na 4- taong gulang sapagkat hindi pa nila batid na may ideya rin ang ibang tao sa sitwasyo.Bagamat kailangan lang ng mahabang pasensya at gabay ng mga magulang ang mga bata.
2.Pagpapalawig(1 minu*o+
Natalakay na natin ang awiting” Batang-Bata #a Pa” na Apo %iking So&iety( ngayon magkakaroon tayo ng pangkatang !awain. Pangka* 1-3 $agbigay ng limang bagay na nagagawa ng mga bata noon at ngayon at ipaliwanag ang mga ito.
Mga baga! na nagagawa ng mga ba*a NOON
NGAYON
Nakapaglalangoy sa ilog
Nakapanonod ng telebisyon
Nakakaakyat sa mga punong kahoy
Naglalaro ng mga gadgets
Nakakapamitas ng mmga prutas na ligaw
Nakapupunta sa mga pasyalan
Nanghuhuli ng mga ibon
!umagamit ng &omputer
$asayang nakapaglalaro sa labas
Nakakapag-aral sa pribadong eskwelahan
>.Pag-uulat ng bawat pangkat: *8 minuto !.Pagbibigay sentises ng guro: $araming salamat. $agaling/ Bigyan ng palakpakan ang bawat grupo. Ngayong nalaman na ng bawat grupo ang mga bagay na nagagawa ng mga bata noon at ngayon at naipaliwanag na. #umuha ng kalahating papel at sagutin ang mga sumusunod na katanungan. +?. @BA)ASN:
Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na katanungan. 2sulat lamang ang letra ng tamang sagot sa papel. +. Alam mo na mayang bawat nilalang. A. #amalian B. karpatan C. katotohanan 4. Nais ko sanang malaman angsa katotothanan. A. batid B. mali C. tama 5. Ang pamagat ng awit ay: A. batang-bata ka pa
B. may bukas pa
C. pusong bato
7. Ano ang may akda ng awitin1 A. Aegis B. apo hiking so&iety C. sreet boys 8. ungkol saan ang ibig sabihin ng awit1 A. $agulang B. pamilya C. pagkabata ?. A#0AN! ADA)2N6#AS3N03AN: Bumuo ng islogan o kawikaang maiuugnay sa diwa ng awit. 2lagay ito sa isang buong papel.
Ikalawang Araw
a. Pr44n*a!on5Paglala&a' a Pakang Aralin: (1) minu*o+
!awaing !uro
!awaing $ag-aaral
Ang tatalakayin natin ngayong araw ay ang tungkol sa tuntunin at kayarian ng talata ng “Batang-Bata #a Pa” Ngayong umaga basahin at pag-aralin nating muli ang bawat talata ng awit. untunin: +. Saan-saan ginamit ng may-akda ng awit Ang mga palugit sa talata1
-Sa simula( gitna at wakas
4. Anong bantas ang ginamit sa bawat talata ng awit1
-palugit at kuwit
Sa pagbabaybay ng wasto( sabayan natin sa pag-awit ang papatugtugin kong musi& 'ideo ng “Batang-Bata #a Pa.” b. Pagpapa!aman: (3 minu*o+
Sa tulong ng ginawa ninyong $atriE ng mga bagay na nagagawa ng mga bata noon at ngayon( sumulat ng dalawa hanggang tatlong talata tungkol sa mga bagay na nagagawa ng mga bata noon at ngayon. Ang gagawing talata ay naaayon sa napag-aralan nating tuntunin at kayarian ng talata. 6. Pag-uula* ng napiling 4*u'!an*4 a kanilang iinula*: '. Pagbibiga! ng kom4n*o ng guro o mga kakla4: 4. Pangwaka na pag*a*a!a: (1) minu*o+
Ngayon kukuha ako ng limang mag-aaral mula sa aking talaan. Ang matawag kong pangalan ay pupunta sa unahan at iababahagi ang kanyang natutuhan sa tinalakay nating awit na “Batang-Bata #a Pa”. $araming salamat. $agaling. Bigyan natin sila ng isang “pasabog”
Ikatlong Araw:
a. Panggan!ak: (3 minu*o+
!awaing !uro
!awaing $ag-aaral
$aganda ang diwa at hated ng awit sa mga magulang at mga bata.3na para sa mga magulang dapat ay magkaroon ng mahabang pagpapasensya sa mga bata at paggabay sa kanila.Pangalawa( Para sa mga bata. #ailangang mamulat sila sa katotohanang ang pagiging bata ay pansamantala lamang. 2pinahihiwatig din ng awit ang pagsunod ng mga bata sa payo ng kanilang mga magulang at maibigay sa mga bata ang kanilang karapatan. alakayin natin isa-isa ang sumusunod na katanungan: + Ano ang mga payong ibinibigay sainyo ng mga magulang ninyo1
-maging mabuti sa kapwa
-mag-aral ng mabuti -sumunod sa payo ng mga magulang -maging mapagbigay at matulungin -magkaroon ng takot sa 0iyos. 4 Nasusunod nyo ba ito1 Bakit1 Bakit hindi1 para sa
-opo dahil lahat ng payo nila ay #abutihan ng aking sarili.
5 Pareho ba ang mga payo nila noong kayo ay bata at hayiskul na1 kung hindi paano ito nagkakaiba1
-%indi po. Ang madalas na naipapayo noong bata pa ako ay maging mabait na bata( huwag magpasaway( magiingat dahil baka madapa o baka mahulog o masaktan. Samantalang ngayon ay mag-aral ng mabuti( huwag muna magpapaligaw at huwag magpapagabi sa labas.
b. Pangwaka: (3 minu*o+
Sa pagtatapos ng paksang aralin natin bibigyan ko kayo ng makukulay na papel( pandikit at gunting na gagamitin ninyo sa paggawa ng larawan o representasyon ng isang bagay na maaring sumimbolo sa buhay haysikul. $aaaring gawin ito sa loob ng +, minuto lamang at ang nalalabing 4, minuto ay ilalaan para sa pagpapaliwanag kung bakit ito ang kanilang napili.
Mauing ang&a! Aralin a 7ilipino 8
Unang Marka&a
LINGGO 0 Unang Araw I. LAYUNIN: Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang: 1. $agamit ang mga salita tungkol sa mga kontekswal na pahiwatig. 0. $aipakita ng tama at naaayon sa sa pagganap ng mga tauhan sa “Sundalong Patpat” sa pamamagitan ng pagkakaroon ng DeaderFs heater. 3. Naiugnay ang buod at diwa ng kuwento sa sariling buhay. 9. Napapayaman ang talasalitaan. II. PAKSANG ARALIN: Susuriing Akda: Susuriing !enre:
Ang Sundalong Patpat #uwento
Mga Kagamitan:
Papel, kopya ng kuwento, laptop, video ng Sundalong Patpat
III. PAMAMARAAN: A. Panimulang Gawain
!awaing !uro
!awaing $ag-aaral
a. Panalangin b. Pagtala ng liban . Panggan!ak: (1 minu*o+ Ngayon bumunot kayo ng papel na hugis Patak-ulan. Bawat patak-ulan ay may bilang na isa hanggang lima. $agugrupo ang magkakatulad na bilang at bi bigyan ko kayo ng kopya ng kuwento at magkakaroon tayo ng sampung minutong paghahanda para sa DeaderFs heater. %. Pr44n*a!on: (0 minu*o+ Ngayon magkakaroon tayo ng DeaderFs heater sa kuwentong ating pag-aaralan na may pamagat na ang Sundalong Patapat. $aaari ng mag-umpisa. /. Pagpapa!aman: (0 minu*o+
Pagtalakay sa Paksang Aralin +. Sino ang pangunahing tauhan sa kuwento1
-Sundalong Patpat
4. 5. 7. 8. 9.
Sino ang kaniyang kasama1 Ano ang hinahanap niya1 Bakit kaya niya ito hinahanap1 Sino-sino ang mga napagtanungan niya1 #ung ikaw ang sundalong patpat maniniwala #a baa gad sa mga sinabi nila1 . $ay mga bagay din ba kayong hinahanap1 Ano ang mga ito1
-kabayong payat -ulan -para magkaroon ng tubig -sampalok(manok(bundok(ulap(dagat -maaring hindi at maaring oo. -mayroon po.
2. Pangwaka na Pag*a*a!a: (1 minu*o+
Panuto: Bigyan ng katumbas na salita ang mga kontekswal na pahiwatig mula sa kuwento. Piliin ang sagot sa %anay B at isulat sa patlang.
%anay A.
%anay B.
+. 3mimbulog
a. 2nihagis
4. Nakatinghas
b. )umipad pataas
5. inigpas
&. $alakinh banga
7. Sumubad
d. $abilis na umalis
8. 2pinukol
e. Nakatindig
9. !usi
G. Pinutol gamit ang patalim g. Pumiglas
Ikalawang Araw A. Pr44n*a!on: (0 minu*o+
!awaing !uro
!awaing $ag-aaral
Pumuli ng ilangmag-aaral na maaring gumanap Bilang mga tauhan sa Sundalong Patpat. !awin ito ng *+8minuto labing limang minuto at ang natitirang *8minutolimang minute ay ang pagtalakay sa sumusunod na tanong. +. Saan kaya naganap ang kuwento1 4. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento1
5. Ano ang nagging suliranin sa kuwento1 7. Paano ito nalutas1
-sa kalawakan -sundalong patpat(kabayong payat(sampalok(manok(bundok( dagat( pugita -ang nawawalang ulan -sa diterminasyon at katapangan ng Sundalong Patpat na makuha o $akita ang ulan
B. Pagpapa!aman: (0) minu*o+ $atapos ang pagsasadula ng mag-aaral sa Sundalong Patpat. Bumuo ng dalawang grupo Ng mag-aaral at magkaroon ng pagdedebate opi&:Sangayon ba kayo sa ginawa ng Sundalong Patpat sa paghanap sa nawawalang ulan1 3nang !rupo: Sangayon
Pangalawang !rupo: Di-sangayon
%. Pangwaka na Pag*a*a!a: (1) minu*o+
atawag ng ilang mag-aaral at magbibigay ng mga halimbawa na nagpapatunay na dinadasalan nga ang pagdating ng ulan. k. Carmela.
$aFam/ -umaalay ng itlog sa simbahan ang mga magsasaka kapag panahon ng taginit.
$agaling/ Ang mga magsasaka ay nagaalay ng itlog sa panahon ng tag-init kapag kina kailangan nila ng tubig sa palayan. Sino pa ang magbibigay ng patunay na dinadasalan nga ang pagdating ng ulan1 #. 2Hagani.
-tuwing tag-tuyot ang mga tao ay nagdadasal para humingi ng ulan.
Ika*long Araw A. Pagpapalawig: (1) minu*o+ atalakayin natin ngayon ang mga bagay na gusto ninyong makuha. +. Ano ba ang gustong-gusto mo na bagay magkaroon ka at makapagpapasaya saiyo1 4. Paano mo ito pinagsisikapang makuha1 5. #ung sakaling makuha mo na ang gusto mong bagay( gaano mo ito pinapahalagahan1 . Pagpapalawig: (3 minu*o+
Sa pamamagitan ng tinalakay natin tungkol sa mga bagay na nais nating makuha. Sumulat ng isang bagay na nakuha ninyo na at sabihin kung paano mo ito pinahahalagahan. $ay pagkakaparehas ba ito sa kuwento ng Sundalong Patpat kung paano sumubok sa mga nakaharap niya para malaman kung nasaan ang ulan1
-
%. Pangwaka na Pag*a*a!a (1) minu*o+
Ang bawat mag-aaral ay magbahagi ng kanilang Isinulat sa klase tungkol sa isinulat nilang mga bagay na gusting-gusto nilang makamit o makuha sa buhay at sabihin din kung paano ito pinahahalagahan
Mauing ang&a! Aralin a 7ilipino 8 Unang Marka&an
LINGGO 3 Unang Araw 1. LAYUNIN: Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang: +. Naihahambing ang pagkakaiba ng mga talento ng bawat tao. 4. Nagagamit at napahahalagahan ang pakikinig sa sinasabi ngbiba. 5. Nakakasulat ng pangungusap na ginagamit ang pang-uri at pang-abay.
II. PAKSANG ARALIN:
Susuriing Akda:
“2sang 0osenang #lase ng %igh S&hool Students”
$ga #agamitan:
$ga larawan
%alagang Pangkatauhan:
%indi lahat ng mag-aaral ay iisa at parepareho ang talent. kailangang mahubog sila sa kanikanilang mga talent.
III. PAMAMARAAN: A. Panimulang Gawain+
!awaing !uro a. Panalangin b. Pagtala ng liban . Panggan!ak : (1) minu*o+ $agpakita ng larawan ng “2sang 0osenang #lase ng %igh S&hool Students”.
!awaing $ag-aaral
Ano ang napansin ninyo mula sa ipinakita kong larawan1 k. Carmela.
$agaling/ ama angniyong napansin sapagkat kung mapapansin nyo ang mga nasa larawan iba-iba ang ipinapakitang interes at talent. %. Pr44n*a!on: (0 minu*o+
Bawat mag-aaral ay bibigyan ko ng Akda at basahin ito ninyo ng tahimik. /. Pagpapa!aman: (0) minu*o+
ngayon papangkat-pangkatin ko kayo sa labing dalawa. Bawat pangkat ay isasadula
-$aFam/ -napansin ko po na hindi lahat ng $ag-aaral ai iisa at parepareho ang alent at interes sa buhay.
ang isa sa “2sang 0osenang #lase ng %igh s&hool Student.” Bumunot kayo ng papael na may pamagat ng 2san 0osenang #lase ng %igh S&hool Students. 2. ak'ang aralin:
2sulat sa kuwaderno kung saang pangkat ka nababagay at ipaliwanag kung bakit ito ang napili mo. 2bahagi sa klase sa susunod na lingo.
Ikalawang Araw A. Pagpapalawig: (0 minu*o+
Pagpili ng sampung mag-aaral na magbabahagi ng isinulat na takdang aralin. #umuha ng reaksyon mula sa nakikinig na mag-aaral at tanungin. +. Sangayon ba kayo sa isinulat at sinabi niya1 4. Ano ang stereotyping1
-opo sangayon po kami. -naglalarawan ng imahe ng isang tao %alimbawa:Pagsinabing Ama ng tahanan ito ay naglalarawan ng 2sang lalaki( makisig at matapang.
. Sin*4i: (9 minu*o+
Bawat mag-aaral ay gumuhit sa papel ng isang bagay na sumusimbulo sa kanilang sarili. 2paliwanag kung bakit iyon ang napili ninyong bagay at ibahagi ito sa klase isa-isa. Ikatlong Araw
A. Pangwaka na Pag*a*a!a: (; minu*o+
Ngayong umaga balikan natin ang ginawa noong nakaraang araw. $aaari bang pumunta ng unahan ang tatawagin kong mag-aaral at sabihin sa dalawa o tatlong pangungusap lamang ang natatandaan ninyong ibinahagi ng inyong kaklase tungkol sa bagay na sumisimbolo sa kanila.
Carmela.
-$agandang umaga. 2binahagi ni Clara noong nakaraang araw na bulaklak ang iginuhit niyang bagay na sumisimbolo sa kanya dahil isa siyang babae( maayos at malinis sa sarili.
k. $agaling/ Doberto.
-puno ang iginuhit ni 2Hagani na sumisimbolo sa kanya sapagkat siya raw ay isang lalaki na makisig( matapang at malakas.
k. Salamat/ Palakpakan natin si Carmela at Doberto dahil mayroon silang natandaan sa 2binahagi ng kanilang mga kaklase. Ngayon sumulat kayo ng tatlo-limang talata bawat talata ay binubuo ng 7 na linya na gumagamit ng pang-uri at pang-abay.
Mauing ang&a! Aralin Sa 7ilipino 8 Unang Marka&an
LINGGO 9 Unang Araw
I.
II.
LAYUNIN +. Napapapyaman ang talasalitaan 4. Nakapaglalahad ng sariling opinyon tungkol sa mga pangyayari sa kwento. 5. Nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay 7. Nakapagmamalas ng sariling damdamin tungo sa pangunahing tauhan PAKSANG Aralin Paka: ,San'aang /ami*, Kon4p*o: 0iskriminasyon Kaka!a&an:
III. PAMAMARAAN A. Panimulang Pagtataya *+, minuto
+. 4. 5. 7. 8. 9.
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral Pumili sa mga salita na bubuo sa mga pangungusap. a. eheras G. pupitre b. Paanas g. abaloryo &. $apapakagat-labi h. pagyayabang d. Pambubuska e. alang-imik $adalas na nag-iisa sa isang sulok atang batang babae. $ahina atpa kung itoFy magsalita. #ung minsaFy di bahagyang sulyapan ang mga pagkaing nasa ibabaw ng ng kaniyang mga kaklase. umindi angat panlalaitng mga kaklase sa batang babae. Punong-puno ng maliliit( makikinang( at makukulay naang damit ng batang babae. Nakadispley saang sari saring damit ng batang babae.
B. Pangganyak *8 minuto Pagpapakita ng larawan ng bullying at pagtatanong:
+. Alam ba ninyo na kung ano ang bullying1
4. $ayroon naba sainyong nakaranas nang ma-bully!
-po. 2toFy isang gawain na nagdudulot ng sakit pang pisikal o sa kalooban ng isang ta tao na nagging biktima nito. %alimbawa: pang-aasar sa kaklase( panghihingi ng baon(pag-uutos na may pananakot kung hindi sususndin( at marami pang iba. -po $aFam.
C. Presentasyon at Pagpapayaman ng eksto *48 minuto Basahin natin ang akdang tatalakayin sa araw na ito at sagutin ang mga tanong.
+. Ano ang iyong nagging damdamin sa wakas ng kwento1 Bakit ganito ang iyong naramdaman1
-Nalungkot at natuwa. Nalungkot dahil sa pagtrato sa batang babae ng kanyang mga kaklase at natuwa dahil sa bandang huli ay natanggap at nabigyang pagkakataong na maging kaibigan nila ang batang
babae . 5. Alam ba ninyo kung ano ang diskriminasyon1 2ugnay ninyo ito sa kwento.
-Ang diskriminasyon ay ang panlalait sa isang bagay( tao( o grupo . batay sa kwento 2toFy panlalait sa isang batang babae na iba ang estado sa buhay.
/ikrimina!on " ay ang hindi pantay na pagtingin sa karapatan( lahi( kulay( relihiyon( o kultura ng isang tao. Pangalawang Araw
I. LAYUNIN +. Nakapagsasadula ng ibaFt-ibang uri ng diskriminasyon sa lipunan. 4. Pag-unawa sa paksang aralin II. PAKSANG Aralin Paka: ,San'aang /ami*, 0iskriminasyon Kon4p*o: Kaka!a&an: III.PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral A. Pangkatang !awain $agkaroon ng apat na pangkat. Ang bawat pangkat ay magdududla-dulaan sa ibaFtibang uri ng diskriminasyon sa lipunan: !rupo + " 0iskriminasyon sa kulay6lahi !rupo 4 " 0iskriminasyon sa katayuang sosyoekonomiko*mahirap !rupo 5 " 0iskriminasyon sa relihiyon !rupo 5- 0iskriminasyon sa kasarian *bakla( tomboy B. Sintesis $agbigay ang klase ng isang pangungusap na nagpapahayag ng mga magagandang kaisipan mula sa binasa at tinalakay.
" Pagbibigay respeto sa tao anumang
# Pantay-pantay na pagtatrato sa kapwa
$ Maging mapagkumbaba
% Maging mapag-bigay sa kapwa Ikatlong Araw
I. LAYUNIN +. $alaman ang kahulugan ng idioma at makapagbigay ng halimbawa nito. 4. $atutuhan ang kahulugan ng simili at metapora at makapagbigayn ng mga halimbawa nito. II. PAKSANG Aralin Paka: ,San'aang /ami*, 0iskriminasyon Kon4p*o: Kaka!a&an: III. PAMAMARAAN 0. Panimulang Pagtataya *+, minuto Gawaing Guro
Gawaing Mag-aaral
A. Presentasyon Pagtuturo ng 2dioma !umuhit ng -Chart sa pisara. Sa unang kolum isulat ang sampong *+, halimbawa ng idioma at sa pangalawang kolum na bakante isulat ng mga mag-aaral ang kahulugan ng mga nakasulat na idioma. I'ioma - Ang idioma ay salita o grupo ng mga salitang patalinhaga ang gamit. 2toIy ay nagbibigay ng di tuwirang kahulugan. Mga I'ioma
Mga Ka&ulugan
+. ButoFt balat
PayaFt na payat
4. $ay pakpak ang balita
mabilis kumalat ang balita
5. Anak araw
maputi
7. Nagmumurang kamatis
nagpapabata
8. Amoy lupa
matanda
9. Babaeng mababa ang lipad
bayarang babae
. Pasan ang daigdig
maraming problema
;. Namumula ang pisnge
kinikilig
<. Nangangamote
di makaisip ng maayos
+,. Naglahong bula
di na nagpakita
Pagtuturo ng Simili at M4*apora
Balikan natin ang inyong mga nabuong pangungusap kanina: ikumpara ang inyong sarili sa isang bagay. 2talakay ang simili at metapora.
Simili
+. 4. 5. 7. 8. 9. . ;.
kasing ganda niya ang rosas. parang ibon siya kung kumanta. para siyang leon kung magalit. Ang mga mata mo ay tulad ng mga bituin. #asingkintab ng diyamante ang iyong mga luha. Ang iyong labi ay tila rosas sa pula. Ang kanyang kagandahan ay mistulang bituing nagniningning. Ang mga kamay mo ay kasing kinis ng tela. M4*apora
+.Ang kanyang mga mata ay bituin sa langit 4.Siya ay isang leon sa galit 5.Siya ay posporo sa nipis 7.Ang bahay ay palasyo sa laki 8.Animo makopa sa pula ang pisngi ng dalaga 9.#awangis mo ang hina ng isang ibong wala pang bangis .!a-santol ang laki ng bukol sa ulo mo
;.Paris na masel moIy matigas na metal <.Sintamis ng tsiko ang ngiti ng bata +,.Sintigas ng bato ang puso ng galit na ama Simili < payak at lantad na paghahambing ng dalawang magka ibang bagay na ginagamit ang mga salitang Jtulad ngJ( Jparis ngJ( JkatuladJ( JmagkasimJ o Jsing-J
%alimbawa: Ang mga tao ay tulad ng rosas( mamatay sila kung hindi mo sila bibigyan ng tubig. M4*apora - direktang paghahambing ng dalawang magkaibang bagay na hindi ginagamit ang mga salitang Jtulad ngJ( Jparis ngJ( JkatuladJ( JmagkasimJ o Jsing-J
%alimbawa: Ang buhay ay parang gulong( minsan nasa ibaba( minsan nasa itaas
Mauing ang&a! Aralin Sa 7ilipino 8 Unang Marka&an
LINGGO ) Unang Araw
I. LAYUNIN +. Nakapagbibigay ng masining at payak na paglalarawan sa mga salitang nasa kwento. 4. $akabuo ng sariling kwento tungkol sa pinagmulan ng mga bagay na nasasagot ang mga tanong na Bakit: Bakit umuulan1 Bakit mataas ang langit1 5. Nakauunawa sa kwentong binasa. II. PAKSANG Aralin Paka: ,Kung aki* Umuulan Kon4p*o: Kaka!a&an: III.
PAMAMARAAN
Panimulang Pagtataya *+, minuto
Gawaing Guro
Gawaing Mag-aara
A. Panimulang Pagtataya *4, minuto
$agbigay ng halimbawa ng payak at masining na paglalarawan gamit ang salitang hangin. Pagkatapos himukin ang klase na subuking magbigay ng kanilang sariling halimbawa ng payak at masining na paglalarawan para sa nasabing salita.
%atiin ang klase sa limang grupo. Bigyan ang bawat grupo ng limang salitang ito: )angit( Araw( 3lap( Buwan( at 3lan. Bawat grupo ay maglilista ng mga payak na paglalarawan ng salitang naiatas sa kanila
$ga halimbawa ng payak at masining na paglalarawan sa (Ulap+
Pa!ak
Parang bulak $ahaba #ulay puti kapag hindi umuulan at medyo kulay itim kung umuulan Nagbibigay kulay sa kalangitan Parang usok
Maining
Napakaganda Napakaputi Simbolo ng kapayapaan
$ay namumuong pagsubok
B. Pagganyak *+, minuto Alam ba ninyo na hindi lamang pagalalarawan ang kinailangan ng mga tao ukol sa mga bagay sa paligid nila.sinasagot ng paglalarawan ang tanong na ano( kalian( saan( at paano. Ngayon kinakailangan ninyo ring bumuo ng mga kwento tungkol sa pinagmulan ng mga bagay upang sagutin ang tanong na bakit: Bakit umuulan1 Bakit mataas ang langit1 Pagbabahagi ng ginawang kwento:
Panimula
agpuan6Sulirani
unggalian
Kasukdulan
akas ng kwento
%. Pr44n*a!on (1 minu*o+
Ikuwento sa klase ang &Kung 'akit (muulan) Pamaga*
auhan Sino-sino ang mga tauhan
#atangian ng mag auhan agpuan
Saan naganap ang kwento
#ailan naganap
Banghay
ungkung-)angit
Alunsina
Simula
!itna [Type a quote from
akas
C. Pagpapayaman *4, minuto Ngayon aalamin natin kung ano ang opinion ninyo sa kwento1
Inaaa&an
[Type a quote from the
R4la!on
+. 2larawan ang relasyon ni tungkung- )angit at alunsina.
4. Ano-ano ang inaasahan ng bawat tauhan sa kanilang kabiyak1
5. Paano tinugunan ng magkarelasyon ang mga inaasahang ito1 $akatarungan ba ang kanilang pagtugon1
-
7. Sino sa tingin ninyo ang may higit na makatarungang ikinilos1 Bakit1
-
Ikalawang Araw
I.
LAYUNIN
[Type a quote from
[Type a quote from
II.
III.
+. Nakapagsasadula ng ibaFt-ibang uri ng diskriminasyon sa lipunan. 4. Pag-unawa sa paksang aralin PAKSANG Aralin Paka: ,Kung aki* Umuulan Kon4p*o: Kaka!a&an: PAMAMARAAN Papa!aman Gawaing Guro
Gawaing Mag-aaral
A. Pagpapayaman *5, minuto Ngayon magkakaroon tayo ng pangkatang talakayan. Narito ang mga tanong na maaari nating gamitin sa ating talakayan. +. $agbahagi ng ilang karanasan na kung saan maroon ayaw ipagawa sa inyo dahil sa inyong edad.( ngunit nakatitiyak kayo na sapat na ang inyong kakakyahan o karanasan upang magawa ito. 4. Ano ang inyong naramdaman sa karanasang iyon. 5. Ano ang inyong naging tugon sa karanasang iyon1 2sulat sa loob ng bawat hahon ang sagot sa mga sumusunod na kataningan.
Karanaan 1.
/am'amin 1.
Naging *ugon 1.
0.
' Pagpapalawig *$+ minuto Ngayon bibigyan ko kayo ng mga materyales para sa paggawa ng isang poster. 0apat $akita sa ginawang poster ang inyong mga kasagutan sa nakaraang talakayan ng mga karanasan(damdamin( at naging tugon ninyo dito.
Bawal gumamit ng internet.. “yan ang palaging sinasabi ni mama.
Ikatlong Araw LAYUNIN 2. +. Nakapagpapakita ng kakayahan sa paggawa ng poster ayon sa tinalakay n kwento. 4. Nakapagmamalas ng sariling damdamin tungo sa pangunahing tauhan. $ Nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay 7. Nailalahad ang mga mahahalagang pangyayari sa kwento batay sa mga nabuong larawan. 8. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan at sa mga gawain.
II. PAKSANG ARALIN Paksa: “Kung aki* Umuulan $ay Akda: #agamitan: III.PAMAMARAAN A. Pagpapalawig *+, minuto Bigyan ang mga grupo ng maigsing oras upang puliduhin ang kanilang mga poster na ginawa noong ikalawang araw( at upang maghanda sa pagbababahagi ng kanilang ginawa sa klase. B. Sintesis *5, minuto Ngayon lahat ng grupo ay magbabahagi ng kanilang ginawang poster at pati narin ng ilan sa inyong mga napag-usapan sa talakayan.
3nang pangkat:
*Pagbabahagi
Pangkat:
[Type a quote from the document or
[Type a quote from the document or
[Type a quote from the document or
Pangalawang
*Pagbabahagi 2katlong Pangkat:
*Pagbabahagi
2kaapat na Pangkat:
*Pagbababhagi
C. Pangwakas na pagtataya *4, minuto Pagkatapos magbahagi kwento “kung bakit [Type a quote from the [Type a quote document or from the document or
ng bawat grupo( ipaalala sa kanila ang umuulan” at talakayin ang kaugnayan ng kanilang [Type a quote mga ibinahagi from the at ang karanasan ni document or Alunsina
$ga gabay na
tanong sa
talakayan: +. Ano-ano ang mga pagkakapareho ng inyong karanasan sa naging karanasan ni Alunsina sa kwento1
Karanaan Karanaan ni ni Alunina Alunina a a Kw4n*o Kw4n*o
Karanaan ng Mag-aaral
4. Paano ninyo nilutas ang inyong mga naranasang paghahadlang na iba sa paraang ginawa ni alunsina1
"
#
$
Mauing ang&a! Aralin a 7ilipino 8 IKALONG MARKA=AN LINGGO 01 Unang
Solu!on
0.
Araw
LAYUNIN:
Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang: +. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan 4. Naiuugnay ang mga pangyayari sa kwento sa sariling karanasan. 5. Naibubuod ang kwento batay sa nagawang talambuhay ng may akda. 11. PAKSANG ARALIN:
Susuriing akda : *“Pimple” Pugad Baboy 9( pahina +(“Bra&es”*Pugad Baboy 9(pahina 5 $ay Akda: Pol $edina Kr
#agamitan:#opya ng“Pimple”*Pugad Baboy 9(pahina +(“Bra&es”*Pugad Baboy9(pahina 5 111. PAMAMARAAN: A. Paggan!ak (1 minu*o+ Gawaing Guro
Gawaing Mag-aaral
Anong impresyon ninyo sa nakita ninyong larawan tungkol sa “Pimple” *Pugad baboy 1
-$aFam/
k( $ara.
-itoFy tungkol sa pagiging metikuloso sa katawan6mukha ng mga >ilipino
$agaling/ Sino pa ang maaaring magbigay nga impresyon mga bagay na napapansin ninyo sa larawan1 !ra&e1
- ang napapansin ko sa larawan ay ang maraming matatabang baboy na nagkalat sa maganda at malinis na kapaligiran.
$agaling. $ay iba pa bang kasagutan1
-ang napansin ko ay imbes dumi o tagiawat ang nasa mukha ng isang tao ay sa halip mga matatabang baboy ang ipinakita sa larawan ng manunulat.
. Pr44n*a!on (3 minu*o+ Ngayong araw tatalakayin natin ang paksang &Pimple)*Pugad 'aboy ni Pol
Medina r At ipakilaa si Pol $edina Kr.
Sa loob ng bahay kubo isulat kung anong uri ng talambuhay mayroon ang manunulat na si Pol $edina.
Ipaliwanag
:
Ngayon muli nating balikan ang binasa nating komoks: !abay na mga tanong sa talakayan: +. Ano ang napansin ninyo sa binasang akda1 L 4. #ung ikukumpara sa mga naunang napagaralang akda*tula( maikling kwento( sanaysay( ano ang naiibang katangian ng komiks1
L
5. $alinaw ba ang mga detalte sa akda1 Paano1 7. Balikan ang mga larawang ginamit sa komiks. Nakatulong ba ito sa pagkukuwento ng akda1 Bakit1
L
Bilang paghahanda sa sussunod na sesyon( bibigyan ko kayo ngayon ng tig-iisang kopya ng akdang “Bra&es” ni Pol $edina para basahin ninyo. “Yun ang bakal na nakabalot Sa ngipin para magmukha Kang mayaman….” “…..Paborito ng mga artista ‘yun h! “"# Pa# usokasi ang bra$s %gayon h. &usto ko lang 'aging ‘in(….. “&usto ng anak kong 'agpalagay ng bra$s kahit
)alang sungki ang ngipin n(ya. Status symbol *aw ‘yon…..” “( Yan ang hirap sa ‘ting Pinoy …hin*i bal ng magutom# basta(t makaporma lang…..” IKalawang Araw
3. LAYUNIN Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:
+. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan. 4. Natutukoy at nailalarawan ang mga tauhan( tagpuan at mga isyung panlipunan sa kwento. 5. Nakapagbibigay hamon sa mga mag-aaral para gawing positibong ang mga kaugaliang >ilipino na nakakasama sa pagtingin ng iba. 7. nakabubuod ng mga paksang tinalakay 11. PAKSANG ARALIN
Susuriing akda : *“Pimple” Pugad Baboy 9( pahina +(“Bra&es”*Pugad Baboy 9(pahina 5 $ay Akda: Pol $edina Kr #agamitan:#opya ng,&Bra&es”*Pugad Baboy9(pahina 5( kapirasong papel na may nakasulat na tanong. 111. PAMAMARAAN Gawaing Guro
Gawaing Mag-aaral
A. Pagpapayaman *+8 minuto $agbabalik-aral tayo sa detalying napag-usapan natin at tinalakay sa nakaraang sesyon hinggil sa kahulugan at katangian ng komiks.
• •
•
Sagutan natin ang mga sumusunod na tanong tungkol sa bra&es sa pamamagitan ng pagpabunot sa mga mg-aaral ng tanong na nakasulat sa isang maliit na kapirasong papel. Sino-sino ang mga tauhan sa komiks1 L Saan-saang tagpuan ang ginamit L sa komiks1 Batay sa binasang komiks bakit L “Bra&es” ang pamagat1 B. Pagpapalawig *5, minuto Narito ang ilang isyung panlipunan na isinalarawan sa komiks.
"BRACES"
magmukhang mayaman
.In.
Pamporma ng mga artista
Status symbol
Kulturang Pinoy
2sulat sa %anay A ang pinyon at #atwiran batay sa mga nakasulat na isyu6paksa sa lipunan ng akdang “Bra&es” I!u5paka
Opin!on
ka*wiran
Magmukhang mayaman Pamporma ng mga arytista &In) Status symbol Kulturang Pinoy C. Sintesis *+8 minuto Bilang paglalahad( bawat grupo ay ibubuod ang mga nagging sagot gamit ang story map.
Saan Naganap
$ga auhan
Naganap: Simula/////////////////////////////////////////////////////// // 0itna//////////////////////////////////////////////////////// //
Paksang 0iwa
Ano ang natutuhan mo1
Bagamat ang akda ay tumutuligsa sa ilang hindi ganoon kagandang kaugalian ng mga >ilipino. 2toFy isang hamon sa inyo bilang mga kabataan kung paano magiging positibo ang mgkaugaliang ito at kung paano ninyo ito isasabuhay. Sa ngayon pag-usapan din natin kung ano pa ang ibang kaugaliang >ilipino na karaniwang iniisip na nakakasama( ngunit maaaring gawing positibo. Ma#am$
k. )uningning1 ,Paggaya ng gamit na nakikita natin sa ibang bansa. #atulad ng mga stateside na mga produkto. !ustong-gusto at ipinagmamalaki ng mga >ilipino ang mga produkto na nanggagaling sa ibang bansa kaysa sa sariling atin.”
$agaling/ $ay iba pa bang kasagutan1 “ang paggamit ng &ellphone sa mga lugar sa maaaring makaistorbo sa mga tao. %alimbawa sa loob ng paaralan( at sa mga pampublikong lugar kagaya ng mga pasyalan( dahil minsan hindi lahat ng tao ay gusting makarinig ng pinag-uusapan ng ibang tao lalo na kung itoFy pampribadong usapan lamang.” k. $agaling/ $ayroon pa bang gustong sumagot1 $aFam/ k. 2Hagani. “Ang isa pa pong kaugaliang napapansin ko sa mga tao ngayon lalo na sa mga kabataan ay ang paggamit ng kompyuter at iba pang mga teknolohiya....kadalasan ang iba ay gumagamit nito para magpatay lamang ng oras. Nawawalan na sila ng panahon sa mga magaganda at mahahalagang bagay na nagagawa noon ng mga tao kagaya ng pagkukuwentuhan ng pamilya( pakikipaglaro sa labas ng mga bata at ang masama pa nito ay pwedeng magdulot ng
pagseselos ng mga mag-aasawa dahil nawawalan na ng panahon ang taong gumagamit nito sa kanilang mga mahal sa buhay.” k. Salamat at napakaganda ng inyong mga ibinahagi..So paano naman ito maaaring gawing positibo1
“)ahat po ng mga nabanggit na kaugaliang >ilipino na nagpapakita ng hindi maganda sa paningin ng iba ay maaari po nating gawing positibo sa pamamagitan ng paggamit nito sa tamang oras at panahon lamang...kahit marami ng biyaya na ibinibigay satin ang teknolohiya kailangan parin magkaroon ng limitasyon sa paggamit ng mga ito na hindi nakakasira sa mga pagsasama at relasyon lalo na sa mga kabataan na siyang unang nagkakaroon ng problema sa kanilang pagaaral dahil sa maling paggamit ng mga teknolohiya.”
Ikatlong Araw I. LAYUNIN +. Nakapaglalahad ng sariling opinion batay sa kwento 4. Nakakasulat ng talatang naglalahad ng sanhi at bunga ng bawat binasang komiks. 5. Nakapag-uugnay ng ilang sitwasyon sa totoong buhay
II. PAKSANG ARALIN Paksa: *“Pimple” Pugad Baboy 9( pahina +(“Bra&es”*Pugad Baboy 9(pahina 5 $ay Akda: Pol $edina Kr. #agamitan: III.PAMAMARAAN Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral A. Pangwaka na pag*a*a!a (3) minu*o+
'ilang
Bahagi ng Akda
"
&Senyorito, ipinatatanong ni Senyorita kung ano ang ulam natin ngayon1)
#
&2, Pa, uso kasi ang bra3es ngayon e, gusto ko lang maging 4in51)
$
&0usto ng ank kong mag-palagay ng bra3es kahit walang sungki ang ngipin n5ya1)
% &Puro utang na tapos maghohost pa sa Miss (niverse666) 7
&'aliktad ano! 8apat, &9e are a poor 3ountry pretending to be ri3h)
&Sa ;agalog,
Posibleng Nagsasaita at Katangian Niya
Patunay
Matapos iproseso sa klase ang mga sagot, sumunod na ipabasa ang komiks na &;he 0wapings5 Ni Pol Medina r, Pahina $+, ikalawang kahon At pagkatapos basahin isulat sa bawat kulom ang hinihingi ayon sa nabasa Mga tauhan
Paglalarawan sa tauhan
Kailan naganap ang mga pangyayari
A. Pag*a*a!a (0) minu*o+
Pasulatin ang mga mag-aaral ng tig-isang talatang naglalahad ng sanhi at bunga ng bawat komiks na kanilang binasa
Mauing ang&a! Aralin a 7ilipino 8 IKALONG MARKA=AN LINGGO 00 Unang Araw
9. LAYUNIN: Sa pagtatapos klase ang mga mag-aaral ay inaasahang:
+. Nakapagbibigay ng magandang ideya tungkol sa kalayaan 4. Nabibigyang pagkakataon ang sarili na makibahagi sa talakayan. 5. Nasasanay makisangkot nang buong husay sa talakayan at sa paksang
tinalakay.
11. PAKSANG ARALIN:
Susuriing akda : utubi-tutubi Mag #ang $agpahuli sa mamang salbahe” $ay Akda: Kun CruH Deyes #agamitan: #opya ng Akda( kop ya ng alasalitaan 111. PAMAMARAAN: Gawaing Guro
• • •
Gawaing Mag-aaral
A. Presentasyon *4, minuto !abay sa talakayan: 2deya ng kalayaan para sa kabataan Pagiging istrikto ng magulang( guro( at gobyerno Pangangailangan ng mga tuntunin- ang pagbigay ng tao sa kaniyang passion na minsan ay hindi isinasaalang-alang ang proseso. “$agandang umaga/ Ngayong araw ay tatalakayin natin ang mga sumusunod:” 3na( ideya ng kalayaan para sa kabataan= “Ano sa palagay ninyo ang ibig sabihin nito1” k. $arry anne1
$aFam/ Ang kalayaan para sa kabataan ay ang kalayaang magawa kung ano ang tama at narararpat lamang para sa kabutihan ng sarili.
$agaling/ 2big sabihin ang kabataan ay malaya Sa kung anumang gustong gawin bastaFt itoFy $ay limitasyon at walang pang-aabuso sa kalayaan. “Ngayon ano naman ang ibig sabihin ng pagiging istrikto ng magulang( guro at gobyerno1 Carmel1
$aFam/ “ama lang po na maging istrikto ang mga magulang sa kanilang mga anak para sa kabutihan nila. At ang guro dahil sila ang nagsisilbing pangalawang magulang ng mga magaaral sa eskwelahan. Ang gobyerno
sila ang nagpapatupad ng mga rules and regulations sa isang pamayanan. k. $agaling/ Ngayon isusulat ko sa pisara ang salitang kalayaan At bubuo kayo ng Con&ept web tungkol sa kalayaan.
B. Pagpapayaman *+8 minuto
Kala!aan Kala!aan
Kala!aan
•
[Typ ea
•
•
Sino ang mga
[Typ ea
[Typ [Typ e a ea
taong naisip [Ty natin kapag narinig pe natin ang salitang kalayaan1 Ano ang mga lugar na naisip natin ang salitang kalayaan1 $ay mga pangyayari bang nagpapaalala sa atin ng kalayaan1
[Typ ea
kapag
[Typ ea
[Typ ea
sinabi
C. Pagpapalawig *4, $inuto alakayan: alakayin ang ideya ng kalayaang litaw sa nabuo nilang Con&ept web. Subukang katasin amng ideya ng kabutihan sa likod ng mga kilos na ito. )inawin na ang ideya ng kalayaan ay umiikot hindi sa kakayahang gawin ang lahat ng maari kung hindi sa ideyang dapat na gawin ang nararapat na akma sa konteksto at sitwasyon. %indi ito simpleng paggawa ng gusto para sa sarili tungkol ito sa magagawa ng sarili para sa nakararami. Ikalawang Araw I. LAYUNIN +. Nakapagsasaliksik sa mga lugar sa loob ng paaralan. 4. Nakapagsasaliksik tungkol sa sariling bayan.
II.
PAKSANG ARALIN Paksa: utubi-tutubi Mag #ang $agpahuli sa mamang salbahe”
[Typ ea [Typ [Typ e ea a
$ay-akda: Kun CruH Deyes #agamitan: 111. PAMAMARAAN: Gawaing Guro
A. Sitesis *7, minuto alakayan: +. “Ayon sa mga napag-usapan natin noFng nakaraang araw tungkol sa ideya ninyo sa kalayaan. “Ano na ngayon ang ideya ninyo ng kalayaan1”
=
Gawaing Mag-aaral
“Ang kalayaan ay ang malayang pagsasagawa ng ninanais ng isang tao hindi para sa sariling kapakanan kungdi para sa nakararami.
#) Paano mo maisasakatuparan ang konsepto “Sa pamamagitan ng paggawa ng ng kalayaan ngayong ikaw ay mag-aaral kung ano ang tamang gawin na hindi pa lamang1” lumalabag sa mga alituntunin( at hindi naabuso ang sarili sa paggawa ng mga ninanais.”
Ikatlong Araw I. LAYUNIN +. Naipapahayag ang sariling ideya tungkol sa kalayaan. 4. Napapahusay ang kakayahan sa pagsasalita sa pakiki-ayon sa talakayan.
II.PAKSANG ARALIN Paksa: utubi-tutubi Mag #ang $agpahuli sa mamang salbahe”
$ay-akda: Kun CruH Deyes
III.
#agamitan: PAMAMARAAN: Gawaing Guro
Gawaing Mag-aaral
A. 2ntroduksiyon sa pananaliksik *9, minuto %atiin ang klase sa grupong may tiglilimang miyembro. 2pakilala sa klase ang mga sumusunod na tanong. 3pang Pabunutin sila ng mga tanong na dapat nilang sagutin. Bigyan sila ng +8 minuto upang gawin ang ehersisyong ito. $ga tanong na gabay sa pagsasaliksik: +. 2lang banyo mayroon ang buong paaralan1 4. Ano ang pinakanakabubusog na kombinasyon ng pagkaing mabibili sa &anteen gamit lamang ang sampung piso1 5. #apayanamin ang isang guro at itanong ang mga sumusunod:
A. Ano ang buo nilang pangalan1 B. Saan sila nagtapos ng pag-aaral1 C. Ano-ano ang itinuturo nilang asignatura1 0. Ano ang paborito niyang lugar sa paaralan1 7. 2lang guro mayroon sa >a&ulty roo1 8. Ano ang makikita sa pinakamataas na bahagi ng paaralan1 9. Ano ang mga katabing lugar ng paaralan1 aungin sila kung ano ang ginawa nila.ipaliwanag sa kanila na ang ginawa nila ay isang uri ng pananaliksik. 2sa-isahin ang mga hakbang na dinaanan sa pananaliksik. +. $ga tanong o paksa na gusting masagot. 4. >ieldwork a. pag-ikot upang mahanap ang sagot b. pakikipanayam &. libro d. internet Presentasyon ng saliksik 2pakilala ang gagawing pananaliksik tungkol sa sariling bayan. Ang inaasahang output ng mga bata para sa proyektong ito ay isang brochure na magpapakilala sa maipagmamalaki ng kanilang bayan sa sumusunod na aspekto. • • • • • •
$ga pagkain $ga kilalang tao $ga pasyalan $ga artifact $ga pagdiriwang $ga produkto
Ikaapat na Araw
I.
II.
III.
LAYUNIN +. Napapayaman ang talasalitaan 4. Nakapagsasalita gamit ang kakaibang mga salita: %alimbawa: wika noong 0ekada ,( KeOemon o salitang “Beki”( at mga salita ng isang wikang banyaga. PAKSANG ARALIN Paksa: utubi-tutubi Mag #ang $agpahuli sa mamang salbahe” $ay akda: Kun CruH Deyes PAMAMARAAN
Gawaing Guro A. alasalitaan *4, minuto
Gawaing Mag-aaral
SyntaE
Lpagkakaayos ng salita sa loob ng pangungusap
Arti&ulate Sensibility SuperGi&ial 2ntelle&tual Sar&asti& ProGound
Lpagiging matatas sa paggamit ng wika Lbilis o talas ng kamalayan Lpakunwati lamang Ltaong matalino Lnanunuyang pahayag Lmayroong malalim at dakilang kaalaman( kung sa tao bagay na nangangailangan ng malalim na pagaaral kung sa ideya o konsepto Lpag-intindi Lmahusay sa paggamit ng wika Lhindi madalas( minsan Lkagustuhan Lnagsisipag
3nawa $atatas $alimit %angad Nagsisikap B. Panimulang pagtataya *7, minuto Pumasok sa klase gamit ang mga kakaibang salita. +. $aaring gumamit ng salita noong 0ekada , tulad ng repapips( ermats at erpats at kung ano-ano pa. 4. !umamit ng KeOemon o salitang “Beki.” %alimbawa: Chaka om Kones-!utom )alakakain o lalamon 2tey-2to siney itey- Sino ito tohmooh o kurak-ama 0itey na aket&h- 0ito na ako !erabells-!o( sige na. 5. $agsalita gamit ang isang wikang banyaga na may halong lokal na wika. !awin ito sa loob ng +, minuto at subukang bumuo ng isang diyalogo sa lob ng klase. Subukang suriin ang magiging reaksiyon ng mga bata sa ginawang pananalita. anungin ang mga sumusunog pagkatapos ng ehersisyo. +. Bakit ganoon ang inyong nagging reaksiyon1 4. Akma ba ang ganitong uri ng pananalita ayon sa ating sitwasyon sa loob ng klase1 kapag kausap ang isang guro1 Ang punong guro1 5. $aari ba itong gamitin sa pagsulat1 7. Naiintindihan ban g buong klase ang ginamit na pananalita1