I.
Layunin Matapos ang aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: 1. Natutukoy ang mga Sanhi at Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdigan. 2. Naiigyang kahalagahan ang pagkakaroon ng !apayapaan. ". Nakapapaghihinuha ng mga plano at hakang sa malawakang kapayaan at pagpigil sa mga susunod pang simpl# man o komplikadong digmaan.
II.
Nilalaman A. Paksa: “Ang mga Sanhi at mga Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.” B. Sang Sanggu guni nian an:: !ayamanan III, p. $%&-$2" C. Kaga Kagami mita tan: n: '(D, Pro)#*tor, laptop, Sp#ak#r, 'arawan, +isual +isual ids
III.
Pamamaraan A. Pang-ara Pang-araw w araw araw na na awai awain n 1. Panim Panimula ulang ng Pana Panala lang ngin in 2. Pags Pagsas asaay aayos os ng Sili Silid d ra rala lan n ". Pagt Pagtat atal alaa ng ng 'i 'ian an B. Bali Balik k Aral ral awain ng ur!
Bilang panimula, magbibigay ang guro ng kaunting pagbabalik tanaw sa Unang digmaang pandaigdig. Isaayos Mo Ako! (Differentiate Cause and Effect) Magbibigay ang guro ng mga salita at ididikit ito sa blackboard.
Pagagsak ng #konomiya Nasyonalismo
Pagagsak ng Imp#ryo
'#agu# o Nations Militarismo
Imp#ryalismo
lyansa Pagkamatay ng marami
Pandaigdigang hidwaan
Pagkatapos, maglalaan ang guro ng table. Inaasahang magsasagot ang mga mag-aaral sa inalaa inalaang ng Gawain Gawain.. Kanilan Kanilang g ilalag ilalagay ay ang mga salita sa nakalaang pangkat kung ito ba ay anhi o Bunga ng !igmaang Pandaigidig nang Digmaang Pandaigdigan
awain ng "ag-aaral
Sanhi 1. 2. ". $. /.
Bunga 1. 2. ". $. Inaasahang Sagot nang Digmaang Pandaigdigan Sanhi Bunga 1. Imp#ryalismo 1. Pagkamatay ng 2. Nasyonalismo marami ". lyansa 2. Pagagsak ng $. Militarismo konomiya /. Pandaigdigang ". Pagagsak ng 0idwaan Imp#ryo $. Daan tungo sa paguo ng pagkakaisa
C. "!ti "!ti#a #asy sy!n !n Unawain mo Ako! (Video Clips Analysis) Magpapakita ang guro ng isang "ideo clips. #ng "ideo clips ay naglalaman ng ganito$
nang S#naryo: P#rp#ktong 'ipunan
3Papanuorin ng mga mag-aaral ang inilaang 4id#o *lips5
Ikalawang S#naryo : Mga Sanhi ng Digmaan Ikalawang S#naryo : Mga Bunga ng Digmaan Matapos ang "ideo, inaasahang magtatanong ang guro$ no no ang ang inyon inyong g napan napanood ood sa unang unang s#na s#nary ryo o na aking ipinakita Nagpapakita ito ng !apayapaan, !atahimikan at kung kung anuanu-an ano o pang pang maga magaga ganda ndang ng #l#m #l#m#n #ntt ng lipunan. Nais nyo ang tumira sa ganoong lugar Bakit 3Magiigay ang mga mag-aaral ng kuro-kuro5 Magaling. no naman ang ipinakikita ng ikalawang s#naryo sa unang part# Ito mga #p#kto Pandaigdigan.
ng
nang
Digmaang
Nagpapakita ng !inahinatnan ng mundo ago ang ikalawang Digmaang Pandaigdigan Nagpapakita na hindi pa tapos ang 6orld 6orld 6a 6arr II at masusundan pa. Ito ay nagpapakita ng mga Sanhi ng pagkakaroon ng susu susuno nod d pang pang digm digmaa aan, n, ang ang Ikal Ikalaw awan ang g
Digmaang Pandaigdigan. Magaling. no naman ang ipinakikita ng ikalawang s#naryo sa unang part# Nagpapakita ng kinahinatnan ng mundo matapos ang sunod-sunod na digmaan. Nagpapakita ito ng mga masamang naidulot ng 6orld 6ar II Nagpapakita ito ng mga Bunga ng 6orld 6orld 6ar 6ar II. D. Pagla Paglala lahad had ng ng Layun Layunin in
Inaasahang ipapakita ng guro ang %ayunin ng paksang ito. Mat Matapos apos ang ang aral araliin, ang ang mga magmag-aa aara rall ay inaasahang: 1. Natutukoy ang mga Sanhi at Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdigan. 2. Naiigya gyang kah kahalagahan han ang pagkakaroon ng !apayapaan. ". Nakapapaghihinuha ng mga plano at haka hakang ng sa mala malawa wakan kang g kapay kapayaan aan at pagpigil sa mga susunod pang simpl# man o komplikadong digmaan.
$. %alaka lakaya yan n
ng nang Digmaang Pandaigdig ay nagunga ng malaki malaking ng pagaag pagaago o sa mundo. mundo. !agaya !agaya ng mga naitala ninyo, napakalaki ng pinsala nito. masa ang lahat na hindi na mangyayari pa ang angungut na digm digmaan aang g ito. ito. Sua Suali litt nagkam nagkamal alii ang laha lahatt sapagkat isa pang digmaan ang paparating na mas mag maga aag ago o sa mundo undo.. t ito ang ang nait naital alan ang g pinakamapinsalang digmaan sa kasaysayan. no ang digmaang ito Ikalawang Digmaang Pandaigdig Ngayon, pag-aaralan natin kung ano ang sanhi at unga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig. Paglalahad ng aralin. Matapos ang nang Digmaang Pandaigdig, hindi parin maitago ang diluyong iniwan nito. t ang mga mga iniw iniwan an ang ang nagp nagpat atin indi di sa mga sanhi anhi at pagsisimula ng digmang pandaigdigan. Maisasakatuparan ang talakayan sa pamamagitan ng paggamit ng powerpoint. Sa pagsisimula ng ating pag-iisa sa aralin, ngayon pagaaralan natin ang mga SAN& SAN&II ng Ikalawang digmaang Pandaigdigan.
Kilalanin Mo Ako! (Identifyin icture) #ng Pagtatalkay ng anhi ay maisasakatuparan sa pamamagitan ng aktibiti na ito. Magbibigay ang guro tatlong poster. poster. Ipapaliwanag ng mga magaaral aaral ang kanila kanilang ng pagkaka pagkaka-un -unawa awa sa larawa larawan. n. #alamin nila kung alin sa mga sanhi ang %arawan. #ng mga larawan na ito ay kaugnay ng n g isa sa mga #&'I ng ikalawang digmaang pandaigdigan.
Noong 1727, tuluyan ng naranasan ang kahirapan. Dahil sa kahirapan ano ang nangyari ng kompit#nsiy kompit#nsiyang ang pandaigdigana pandaigdiganang ng kalakalan kalakalan ay sumi sumidh dhii at ang ang kana kanais is-n -nai aiss na laka lakass ng nasyonalismo at imp#ryalismo ay nanaig upang makapagpakilos ng ansa. Magaling8 Dahil sa !ahirapan, awat ansa ay nais umahon. t makakaahon sila sa pamamagitan ng pananakop ng iang ansa. )%u )%utuku tukuyin yin ng mga mag-aar mag-aaral al kung alin sa mga larawan ang *nang Sanhi+ Ang 'atu 'atul! l!y y na t iyan ang unang sanhi. Ang 'agna 'agnana nasa sa ng mga mga #ansa #ansa na mag'al mag'alaw awak ak ng t(rit!ry!.
ng mga ansang nagpasimula ng pagpapalawak ay sa pananaw na nasyonalismo at imp#ryalismo. Paano niyo maipapagkumpara ang dalawa ng Nasy Nasyo onal nalismo smo ay pagpapal palakas ng kapa kapang ngya yari riha han n ng ans ansaa sa loo loo nito nito.. ng imp#ryalismo naman ay pagpapalakas din haang nagpapalawak ng t#ritoryo. 9ama8 Sumiol ang nasyonalismo sa mga ansang #rm #rmany any,, Italy Italy at ;uss ;ussia ia.. Bila Bilang ng mga mga ans ansan ang g sor soran ang g naaa naaap# p#kt ktuh uhan an ng digm digmaa aan n ano ano ang ang kanilang inaasahan ng pamahalaan ang inaasahan nila magpapaangon ng kanilang kauhayan.
na
Dahil sa pamahalaan nagtiwala ang mga mamayan, no naman ang ginawa ng pamahalaan pamahalaan nong uri ng pamamahala ang sumiol dahil dito. Dahil sa ang awat tao ay umaasa sa pamahalaan, inauso naman ng pamahalaan ang kapangyarihan. Dito sumiol ang diktadurya. Paano namumuno ang pamahalaang diktadurya ng ng Dikta Diktadu dury ryaa ang ang kung kung saan saan ang ang ansa ansa ay pinamahalaan ng isang tao o pangkat ng tao na hindi napapasailalim ng atas. Magaling8 Sa ansang #rmany, matapos maging *han*#l *han*#llor lor si dol dol 0itl#r 0itl#r,, naguo naguo ito ng isang isang malaking puw#rsa ng pulisya na tutupad sa kanyang ipinag-uutos ipinag-uutos.. Itinanghal Itinanghal niya ang sarili sarili na diktador diktador at pinuno ng puw#rsang ito na tinawag na Na
,. Pagl Paglal alah ahat at unan Mo Ako! (Concept Map) #ng Paglalahat ay maisasakatuparan sa pamamagitan ng (oncept Map.Inaasahang magsasagot ang mga magaaral.
SANHI NG WORLD WAR II
?
? ?
BUNGA NG WORLD WAR II Solution to
?
? ?
?
?
. Pag'a Pag'a'ah 'ahal alaga aga
Solution to
ausapan natin "o! "o! (#$arin and Valuin) Valuin) lam niyo a na ang awat napakalaking digmaan ay nagsisi nagsisimul mulaa sa napakal napakaliit iit na agay agay Maarin Maaring g sai saihi hin n nati nating ng ang ang isan isang g pali palito tong ng posp pospor oro o ay maaring makapagpaliya ng uong mundo. = sa mas madaling maunawaan ay, ng galit sa puso mo ay maaring makalikha na digmaang sangkot ang uong mundo.
!ung ganoon ano ang kailangan upang ang maliit na digmaan sa ating uhay ay mapigilan 0alimawa po sa Pamilya, kung kaaway mo ang iyong iyong kapati kapatid, d, makipa makipagat gatii sa kanya kanya ago pa luma lumala la ang ang gulo gulo.. Dapat Dapat magun magunaw awaa aan n kayo kayo at intindihin ang awat pagkakamali ng isa Sa Magulang, Magulang, ilang isang nak, nak, kailangn kailangn mong gumalang. Pag tungkol sa paaralan, isipin) isipin) na ang awat tao ay ia-ia, kaya maging handa na magpatawad at tanggapin ang isat-isa. Bilang isang mag-aaral, kailangan matuto kang sumunod sa guro. Mag-aral ka dapat ng mauti ng hindi mo sila iguin pati ang pamilya mo. 3Magiigay pa sila ng ia pang kuro-kuro5 9ama8 ng isang digmaan ay nagsisimula lang sa maliit na di pagkakaunawaan. !aya haang maaga pa, kailangan na itong ayusin at pag-usapan.
&. Pagl Paglal ala' a'at at Mismon Ako! (%ormulate romises)
Bila Bilang ng isan isang g *on* *on*#r #rn n *iti *iti<# <#n, n, no ang ang iyon iyong g maipap maipapanga angako ko upang upang hindi hindi na magkar magkaroon oon pa ng digmaang ating kinatatakutan 3Isulat ang inyong pangalan at lagyan ito ng pirma5 P#tsa:>>>>>>>>> ko si >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> t ako ay nangangako na >>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> >>>>>>>>>>>>> 'agda sa Iaaw ng pangalan
I.
$#alwasy!n
I. %ama ! "ali PAN*%: Basahin ng mauti ang salaysay. 9ukuyin kung ito ay sanhi o Bunga. Isulat ang 9M kung wasto ang sinasai at M'I naman kung hindi.
>>>>>>>>>>>>>>>1. ng Pagkakaroon ng nit#d nation ay unga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdigan. >>>>>>>>>>>>>>>2. ng pagkakaroon ng d#mokrasya laan sa mananakop na ansa ay maituturing na sanhi. >>>>>>>>>>>>>>>". ng Pagagsak ng lipunan ay maituturing na unga. >>>>>>>>>>>>>>>$. Isa sa mga Sanhi ay ang hindi patas na kasunduan sa '#agu# o Nations. >>>>>>>>>>>>>>>/. Naging sanhi ng digmaan ang p agpapalaya sa mga ansa.
.
%akdang Aralin
1. Paano Paano nagsi nagsimul mulaa ang ang (old (old 6ar ar 2. 9ukuyi 9ukuyin n ang mga mga ansan ansang g sangkot sangkot rito rito ". Isa-is Isa-isahi ahin n ang nagin naging g mga nagin naging g unga unga nito nito
;#puli* o th# Philippin#s outhern %u)on tate Uni"ersity CLL$$ , %$AC&$/ $D*CA%IN $D*CA%IN 'u*an, ?u#
D(talyad!ng Banghay Aralin 'ara sa Aralin Panli'unan III
@ng mga Sanhi at mga Bunga ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig.A
inal D#monstration P(#r(r! 012 0134 III- "asika'
Inihanda ni:
CARLO TROY ACELOTT T. MANALO BSEd IV - Social Studies
Iina!to ni:
MS. MARITES ABUYAN Cooperating Teacher
Nila"daan nina: MRS. LORELIE #ASUL Chairman, LDNHS !raling "anlipunan Department
MR. ROLITO INO#OSA "rincipal, Lucena Dalahican National High School
$RO%. MARI%E S. MAG$ANTAY Super#isor, BSEd IV "re Ser#ice Teacher