Ito ay Microsoft PowerPoint presentation na naglalaman ng iba't ibang salita na makapagpapalawak ng kaalaman ng mga mag-aaral sa bokabularyo sa Filipino.Full description
KOMUNIKASYON SA AKADEMIKONG FILIPINOFull description
Ito ay ang Pananaliksik ng Group 4 patungkol sa korasyon nanagaganap sa ating lipunan
Full description
Pagsusulit sa Filipino 9
Descripción: lesson plan
:)Full description
PAKSA: Misyon, Visyon, Mithiin at Layunin ng Pag-aaral Layunin:
Magkaroon ng lubos na kaalaman sa misyon, vision, at mga layunin ng paaralan.
Makasunod sa mga alituntunin ng paaralan at ukol sa mga tuntunin sa kurso.
Pagtalakay sa Paksa 1 .Vision: A .Vision: A world-class Institution of learning with a unique Christian of excellence, discipline, and service to humanity.
2. Mission: Mission: Provide quality education anchored on Christian values with the prime purpose of bringing honor and glory to God.
3. Goals and Objectives:
Impart value-laden education leading to the total development of man.
Offer curricula responsive to the needs of the time.
Optimize learning through the adaptation and utilization of appropriate instructional methods and resources.
Propel Institutional development through the conduct of useful and significant researches.
Propel development through the conduct of useful and significant researches.
Extend outreach services with promote self-help in the community.
Promote access to alternative education delivery methods.
Develop servant leaders among staff, faculty members, and administrator.
Produce God-fearing, competent and disciplined graduates.
4. Oryentasyon ng ukol sa mga itinakdang tuntunin ng guro sa kurso. kurso.
PAKSA: PAGBASA SA IBA’T IBANG DISIPLINA
LAYUNIN:
Makapagbigay ng sariling kahulugan sa pagbasa.
Maipaliwanag ang mga teorya sa pagbasa.
Matalakay ang mga proseso ng pagbasa.
PAKSANG TATALAKAYIN
KAHULUGAN NG PAGBASA
Tumutukoy sa kognitibong proseso ng pag-unawa sa mensahe ng wikang nakasulat.
Pagsunod sa mga letrang nakalimbag sa pamamagitan ng mata na may pang-unawa.
MODELO NG PAGBASA
MODELONG “BABA-PATAAS”- inilalarawan sa prosesong ito ang sunod-sunod na hakbang mula sa mga titik, mga salita, at ang kahulugan.
Para sa kaliwanagan, ang modelong baba-taas ay:
ang mga letra na ginawang representasyon ng mga ponema;
ang mga ponema bilang makabuluhang tunog na pinagsama-sama para makabuo ng salita;
ang salita na binibigyan ng kahulugan;
mga salita na pinagsama-sama upang makabuo ng makabuluhang pangungusap;
nabuo ang makabuluhang pagsasama-sama ng mga salita; at
nakabuo ng impormasyon.
MODELONG “TAAS-PABABA” O PAGSUBOK SA HINUHA- inilalarawan sa prosesong ito na ang daloy ng impormasyon ay nagmumula sa modelong ito sapagkat ang proseso ng pagkilala sa salita ay nakasalalay sa kahulugan nito.
Para sa sa kaliwanagan nito:
Halimbawa ng nakalimbag na teksto
Paggawa ng hinuha na pinagbatayan ang salita sa pamamagitan ng dating kaalamn sa paksa at sa makabuluhang pangungusap
Pagbasa para mapatunayan ng hinuha
Pagbuo ng kahulugan
Pag-unawa sa bagong kaalaman.
TEORYANG ISKEMA- ang kaalaman o pagkatuto di-umano ay nagmumula sa karanasan ng isang tao na natatanim sa kanyang kaisipan. Halos lahat ng mga tao ay may kani-kaniyang paraan ng pagkatuto. Ang tawag sa paraang ito ay SCHEMATA ang paraan ng pag-iimbak o pagsalansan ng impormasyon na nalaman ng isang tao. SCHEMA ay tumutukoy sa malaking organisadong bahagi ng kaalaman o karanasan ng tao, kaanlinsabay ditto ang emosyon na kaugnay sa karanasan sa oras ng pag-imbak ng impormasyon.
INTERAKTIBONG PAGBASA -ang nilalaman ng babasahin ay may partisipasyon ang mambabasa.
Pagpapaliwanag ng Interaktibong pagbasa ayon sa mga sumusunod:
RUMMELHART
ang interaktibong pagbasa ay inihambing sa isang computer na binigyang katawagang “MESSAGE BOARD”.
Tinitingnan
bilang
pardon
ng
pagbubuo
na
nananawagan
sa
aplikasyon
o
integrasyon ng lahat ng dating kaalaman.
SPIRO
Pagsususri ng iba’t ibang antas mula sa letra patungo sa kabuuan ng teksto.
Ang interaksyon ng proseso batay sa teksto at batay sa kaalaman gayundin ang mga antas sa bawat proseso ay mahalaga.
METAKOGNITIV NA PAGBASA –paglinang ng kahusayn sa pagbasa at pag-unawa sa binabasa sa pamamagitan ng paglikha ng mga tanong.
MGA ISTRTEHIYA NG METAKOGNITIV NA PAGBASA AYON SA MGA SUMUSUNOD:
BAKER AT BROWN- ang metakognitiv na pagbasa tumutukoy sa kaalaman at pagkontrol sa sariling pag-iisip at mga gawain sa pagkatuto.
JACOB AT PARIS-ang metakognitiv na pagbasa ay may sariling pagtataya at sariling pamamahala.
CIARDIELLO-
ang
metakognitiv
na
pagbasa
ay
pinatnubayang
pamamaraan
ng
pagkatuto para maisaloob ang bagong impormasyon at magampanan ang pamamahala sa pinakamataas na antas ng kaisipan.
MORROW- nagmungkahi ng metkognitiv na estratehiya sa paraang pagpapakwento ng kwentong binasa, pagbibigay ng kongklusyon at rebyu ng binasang akda.
MACLELLAH- ang metakognitiv na pagbasa ay mulign pagsasaad ng kwento.
BLOOM- ang metakognitiv na pagbasa ay maaring gumawa ng kategoryang pagbuo ng mga tanong na saklaw sa kognitibong kaalaman.
STECH
VAUGHN-
nagpalimbag
ng
materyales
sa
larangan
ng
edukasyon
sa
pamamagitan ng software na nagbibigay ng elemento sa pagbasa.
MGA ELEMENTO NG METAKOGNITIV NA PAGBASA
BOKABULARYO O TALASALITAAN –ang mga salitang nalalaman ng isang tao.
KAHUSAYAN SA PAGBASA- tumutukoy sa kakayahan ng isang bata sa na magbasa nang mabilis at wasto sa teksto.
PAG-UNAWA-tumutukoy sa pag-intindi sa kahulugan ng teksto o sa mga susing salita nito.
PALABIGKASAN AT PALATUNUGAN- tumutukoy sa pag-aaral kung paano nagiging tunog ang mga letra.
EVALWASYON
Sagutin ang mga sumusunod na pangungusap.
Paano nakakatulong sa mambabasa ang mga istratehiya sa metakognitiv na pagbasa?
Bakit mahalaga ang mga element ng metakognitiv na pagbasa?