Banghay-aralin sa Filipino Ika-walong Baitang I.
Mga Layunin Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang: a) nababalik ang dating dating kaalaman kaalaman tungkol tungkol sa sa saligang saligang kasaysayan kasaysayan ng panitikan sa Pilipinas; b) nakikilala ang akdang akdang pampanitika pampanitikan n na lumaganap lumaganap sa panahon panahon ng ng katutubo katutubo tulad ng karunungang-bayan; ) natutukoy ang karunungan karunungang-bayan g-bayan na ginamit ginamit ni !os" #i$al #i$al sa tulang, tulang, %&a 'king mga (ababata; (ababata; d) nauunawaan nauunawaan at at nakasusuri nakasusuri ng salawikain, salawikain, sawikain sawikain at kasabihan; kasabihan; ") nabibigay ang pagkakaiba pagkakaiba at pagkakatulad pagkakatulad ng mga karunungang-bay karunungang-bayan an gamit ang *"nn diagram; +) nakikila nakikilala la ang ang mga pahaya pahayag g na ginama ginamaitan itan ng pagha paghahamb hambing; ing; g) nalalama nalalaman n ang dalaw dalawang ang uri uri ng pagha paghahamb hambing ing;; h) nabibigay sa pamamagitan pamamagitan ng pagsasalita pagsasalita ang pagkakatula pagkakatulad d at pagkakaiba pagkakaiba ng mga karunungang bayan gamit ang mga salita o pahayag na nabibilang sa paghahambing; i) nauunaw nauunawaan aan ang ang kahalaga kahalagahan han ng karunu karununga ngang-b ng-baya ayan n tulad ng salawi salawikain kain,, sawikain at kasabihan; ) nakagagawa nakagagawa ng isang isang brochure na brochure na naglalaman ng karunungang-bayan kung saan naiuugnay ang mga gawaing pangkabataan sa barangay.
II.
Paksang-aralin a) Mga (arun (arunun ungan gang-b g-bay ayan an a.a) &alawikain a.b) &awikain o (awikaan a.) (asabihan b) alaw alawan ang g ri ng Pag Paghah hahamb ambin ing g b.a) Paghahambing na Magkatulad/ b.b) Paghahambing na i-magkatulad
III.
Mga (agamitan a) b) ) d) ")
I0.
Mga laraw larawan an ng mga ibang ibang lahi at at dayuha dayuhan; n; biswal na na pampagturo pampagturo na nakasulat ang iba/t iba/t ibang ibang uri ng panitikan; larawan larawan ng ng pamumu pamumuhay hay noon noon ng mga mga Pilipi Pilipino; no; kopya kopya ng tula ni ni !os" #i$al, #i$al, %&a 'king 'king mga mga (ababata (ababata; ; biswal na na pampagturo pampagturo ng talasalitaan talasalitaan na may may kahulugan, kahulugan, karunungangkarunungangbayan at halimbawa, at dalawang uri ng paghahambing.
Pamamaraan 'lamin o 1uklasin 1uklasin 2awaing 2uro 3. Pr"Pr"-as ass" s"ss ssm" m"nt nt 3.3. .3. Balik alika an ang kaalama laman n tungkol sa kasaysayan ng
2awaing Mag-aaral 3. Pr"Pr"-as ass" s"ss ssm" m"nt nt 3.3. .3. Ilala lalag gay an ang la laraw rawan sa sa malaking kahon ang may
panitikan sa pamamagitan ng pagpapaskil ng mga larawan ng mga iba/t ibang lahi. 3.4. 1alakayin ang tradisyon, paniniwala, at kaugalian ng lahi na pinagmulan ng Pilipino. 4. Pagtalakay sa gawain at rubri.
P'M'51'6'5
7rganisasyon
(alidad ng mga Larawan
ibuho
2amit ng (arunungangbayan
#B#I( LB7& 5' ('1'5222'P1'522'P 89)
naiambag sa panitikan ng pilipinas. 3.4. Ipaskil ang mga uri ng panitikan sa baba ng mga larawan na nasa loob ng malaking kahon. 4. 2agawa ng brohur" nababatay sa rubri.
('1'522'P1'522'P 8)
M'I5'
Lohikal ang pagkakaayos ng mga t"ksto at larawan (laro at tama ang p"rsp"ktibo
May ilang t"ksto at larawan na wala sa lugar
(aakit-akit ang brochure dahil tama ang kombinasyon ng kulay, "stilo, laki ng font at pagkakaayos ng t"ksto at larawan Mabisa ang pagkakagamit ng karunungang -bayan sapagkat nakatulong ito upang maipakita ang kultura at tradisyong Pilipino
M"dyo kaakit-akit ang brochure kahit ay ilang maling kombinasyon na makikita sa brochure
5akalilito ang pagkakaayos ng t"ksto at mga larawan (aramihan sa mga larawan ay di klaro o Malabo ang p"rsp"ktibo i- gaanong kaakitakit ang brochure dahil kitang-kita ang maling kombinasyon ng larawan, "stilo, font at t"ksto
i masyadong mabisa ang pagkakagamit ng mga karunungangbayan dahil di gaanong naipakita ang kultura at tradisyong Pilipino
i mabisa ang pagkakagamit ng mga karunungang -bayan sapagkat halatang pilit ang pagpapakita ng kultura at tradisyong Pilipino
May ilang larawan na di klaro o tama ang p"rsp"ktibo
83)
Pagyamanin o Paunlarin 2awaing 2uro 2awaing Mag-aaral 3. Pagganyak 3. Pagganyak 3.3. Ipaskil ang larawan na 3.3. Ilarawan ang pamumuhay nagpapakita ng noon ng mga Pilipino. 4. 1ula ni !os" #i$al pamumuhay ng mga 4.3. Basahin ang tula ni !os" Pilipino noon. #i$al. 4. 1ula ni !os" #i$al 4.4. 1ukuyin ang 4.3. Ipaskil at ipabasa ang tula
na, %&a 'king mga (ababata. 4.4. Bigyan ng kahulugan ang mga salita sa tula. 4.. Ipatukoy sa mga magaaral ang mga karunungang-bayan na ginamit. . (arunungang-bayan .3. Ibigay ang iba/t ibang karunungang-bayan 8salawikain, sawikain, at kasabihan) at mga halimbawa nito. .4. Ibigay ang iba pang halimbawa na karunungang-bayan, ipasuri at ipahanay sa mga mag-aaral gamit ang isang talahanayan. .. Ipabigay sa mga magaaral ang pagkakaiba at pagtutulad ng gamit ang karunungang-bayan. <. alwang ri ng Paghahambing <.3. Italakay ang dalawang uri ng paghahambing at gamit nito. <.4. Ipahambing sa mga magaaral ang karunungangbayan sa pasalitang parran gamit ang mga salita o pahayag ng paghahambing.
karunungang-bayan na ginamit sa tula. . (arunungang-bayan .3. &uriin at ihanay ang mga halimbawang ibingay ng guro sa mga karunungang-bayan at ipaskil sa isang talahanayan. .4. Ibigay ang mga kahulugan ng mga halimbawa ng mga karunungang-bayan. .. Ihambing ang karunungang bayan gamit ang *"nn diagram. <. alawang ri ng Paghahambing <.3. 5aihahambing ang karunungang bayan sa pasalitang paraan gamit ang mga salita o pahayag na nabibilang sa paghahambing.
Pagnilayan at nawa 2awaing 2uro 3. Magbibigay ng simpl"ng gawain 3.3. &a pasalitang paraan at pagkatapos ng talakayan sasagutin ng mga magaaral ang tanong na, %bilang kabataan, paano mo isasabuhay ang mga salawikain na ginamit sa tula ni #i$al=. 4. (asbihan
2awaing Mag-aaral 3. Magbibigay ng opinyon sa katanungang ibinigay ng guro. 3.3. &a pasalitang pamamaraan, magbibigay ang mga ng pangyayari sa paligid na nagpapakita sa diwang isinasaad ng awit na pinarinig ng guro sa klas". 4. (asabihan
4.3.
Ipaparinig ang awit ni &"r !"ss 1orr"s na pinamagatang, %Positibong (asabihan. 4.4. Pagkatapos ng pagpaparinig ang mag mag-aaral ay magbibigay ng pangyayari sa kapaligiran na batay sa ob"rbasyon o karanasan na nagpapakita ng diwang isinasaad sa awit na pinarinig. . &awikain > &alawikain .3. (ukuha ng dalawang boluntaryong mag-aaral ang guro sa klas" para ipabasa ang diyalogo sa pagitan ni !oan at L"+. .4. Pagkatapos na naipabasa, magtatanong ang guro, %&a iyong palagay, paano nakakatulong ang bawat sawikain upang maging "p"ktibo ang pakikipagkomunikasyon sa kapwa=. .. Itatanong sa klas" kung ano ang kahalagahan ng mga karunungang-bayan. <. Magpasulat ng #"pl"ksyon <.3. 'ng r"pl"ksyon na ipapasulat ay naaayon sa pangngusap na ito, %(arunungang-bayan: Mabisa pa ring gamitin bilang patnubay o gabay ng kagandahang-asal sa kasalukuyang panahon.
4.3.
Iuugnay ang narinig na awit sa kapaligiran na batay sa ob"rbasyon o karanasan. . &awikain o &alawikain .3. Magbuboluntaryo ang mag-aaral para sa pagbasa ng diyalogong ibibigay ng guro. .4. &asadutin ng mga magaaral ang katanungan ng guro. .. Magbibigay ng kasagutan kung ano ang kahalagan ng mga karunungangbayan. <. &usulat ng r"pl"ksyon <.3. Ito ay batay sa sariling hinuha, pag-iisip at pandadamin ng mga magaaral sa pagbibigay ng r"pl"ksyon.
'ng
2awaing 2uro 2awaing Mag-aaral L"+ :1. oy@ !oan, kumusta ka na= Ibang-iba ka na ngayon 2. 2awain. alos di kita 2awain makilala para kangang hinipang lobo. 1.1. 2.1. &usukatin kaalamang 2agawa ng brohur" na !oan: Mabuti naman. 5aku , 7o nga "h, napabayaan na kasi ako sa ng natutuhan sa awt"ntikong naglalaman kusina. 'ba@ Iba na rin naman ang hitsura mo. 'ng tingin ko sa iyo pagkatuto. karunungang-bayan kung ngayon tila ka ipinanganak na may gintong kutsara sa bibig. Magbibigay ng sitwasyon 1.2. saan may kaugnay sa 'ng lakaspara ng dating mo. sa gagawing gawaing pangkabataan L"+ : 5aku ha, brohur". pamporma lang ang mga ito. 'nong balita sa/yo= ng baranggay. Ipinagpatuloy mo ba ang kursong M"disina= Ikaw ang may utak sa klas" natin noong igh &hool tayo di ba= Malamang kayang-kaya mo ang kursong pinangarap mo. !oan: "to nga/t patuloy akong nagsusunog ng kilay para matapos ko ang kursong noon pa/y hinangad ko na. L"+: Masaya akong malaman /yan. 1alaga naman, sa buhay ng tao bago mo makamtan ang iyong pangarap kailangan mo talagang dumaan sa butas ng karayom sa dami ng pagsubok na iyong mararanasan. !oan: 2anyan talaga ang buhay. Matamis ang bunga kapag pinaghihirapan. ayalogo ni L"+ at !oan
Ilipat
Ilipat
P'#'ang &'mga 2'?'I5 Dadalaw ngayong buwan sa&I1?'&675 inyong barangay piling
senior citizen na
nagmula sa iba’t ibang lalawigan. Ang layunin nila sa pagdalaw ay upang matiyak na ang kabataan ay may naiaambag sa pagpapanatili ng yaman ng kultura at tradisyon ng ating lahi. Ikaw, bilang SK chairman ay naatasan ng inyong Punong barangay na magpakita ng mga katibayan na ang kabataan ay may malaking bahagi sa pagpapanatili ng sariling kultura at tradisyon. aisip mo na ipakita ito sa pamamagitan ng pagbuo ng isang brochure na naglalaman ng mga karunungang! bayan kung saan iuugnay mo ang mga gawaing pangkabataan sa inyong barangay.
0.
&ariling Abalwasyon at mga Puna sa Itinurong 'ralin Mga katanungan para sa sarili bilang guro: 3. nabalik ba ang dating kaalaman tungkol sa saligang kasaysayan ng panitikan sa Pilipinas ng mga mag-aaral=; 4. nakilala ba ng mga mag-aaral ang akdang pampanitikan na lumaganap sa panahon ng katutubo tulad ng karunungang-bayan=; . natukoy ban g mga mag-aaral ang karunungang-bayan na ginamit ni !os" #i$al sa tulang, %&a 'king mga (ababata=; <. naunawaan at nasuri ba ang salawikain, sawikain at kasabihan=; 9. nabigay ban g mga mag-aaral ang pagkakaiba at pagkakatulad ng mga karunungang-bayan gamit ang *"nn diagram=; . nakilala ban g mga mag-aaral ang mga pahayag na ginamaitan ng paghahambing=; C. nalaman ban g mga mag-aaral ang dalawang uri ng paghahambing=; D. nabigay ban g mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagsasalita ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga karunungang bayan gamit ang mga salita o pahayag na nabibilang sa paghahambing=; E. naunawaan ba ang kahalagahan ng karunungang-bayan tulad ng salawikain, sawikain at kasabihan=; 3>. nakagawa ba ng isang brochure na naglalaman ng karunungang-bayan kung saan naiuugnay ang mga gawaing pangkabataan sa barangay=. B6:
(ath"rin" L. Llup