Banghay Aralin sa Ekonomiks: Mga Salik na Nakaaapekto sa Demand
Banghay-aralin
Noli me tangere kabanata 32Full description
I. Kasanayang Pampagkatuto 1. Nagkakaroon ng hambingan at kontrast sa tulang tradisyunal at sa tulang malaya. 2. Naipaliliwanag ang mga mahahalagang elemento ng tula. A. Panitikan: He…Full description
lesson plan
:)Full description
mfbrkt
Banghay Aralin sa MapehFull description
Banghay Aralin sa Filipino 4 tungkol sa Simuno at Panaguri at ang mga gamit nito sa pangungusap
Full description
Banghay Aralin sa Filipino 7
Lesson plan for Grade 8
Banghay Aralin
plan
BANGHAY ARALIN MODYUL 1 Aralin 1.1 I.
Layunin: Sa loob ng isang oras na talakayan ang !ga !ag"aaral ay inaasa#ang: Nasusuri ang !aikling k$%nto batay sa &aksa !ga tau#an &agkakasuno'"suno' ng !ga &angyayari %stilo sa &agsulat ng a$tor at iba &a •
II.
(aksang Aralin: A. (aksa: (aksa: Ang A!a Maikling Maikling )$%nto" )$%nto" Singa&or Singa&or% % B. Sanggun Sanggunian: ian: (aniti (anitikang kang Asyano Asyano * &a#ina &a#ina 1+"1,. 1+"1,. -. )aga!itan )aga!itan:: ko&ya ko&ya ng aralin aralin &ro%/to &ro%/tor r la&to& la&to&
III.
(a!a!araan:
Gawain ng Guro
Gawain ng Mag-aaral
A. (agga aggany nyak ak::
1. Ano ang i&ina& i&ina&aki akita ta o !a#i#inu#a ninyo sa !ga su!usuno' na lara$an0 . May sit$ sit$asy asyon on na ba sa sa iyong iyong bu#ay na nag"a$ay o 'i" nagkaintin'i#an kayong !ag" a!a 'a#il sa isang bagay0 B. (agla aglala la#a #a': ':
Yugto Yugto-Y Yugtong Pagbuo )augnay na !ga
SIMUL
WAKA
•
Nag&a&akita ito ng iba2t"ibang !uk#a ng !ag"a!a 3!asayang &agsasa!a#an ng a!a at isang anak. O&o sa'yang !ay !ga bagay ka!ing 'i na&agkakauna$aan.
Yugto" Yugto"Y Yugtong (angyayari (angyayari
1. (ag&a& ag&a&ano anoo' o' ng ng guro guro ng ng isang !o4i% sli'%s#o$ tungkol sa isang k$%nto na &ina!agatang la&to&. . I&ala# I&ala#a' a' sa sa !ag"aa !ag"aaral ral ang ang ku$%ntong na&akinggan ga!it ang %&iso'i/ organi5%r. +. Hayaan Hayaan na ga$in ga$in ito sa loob ng 16 !inuto. 7. 8u!a$a u!a$ag g ng ilan ilang g !ag" !ag" aaral u&ang !agba#agi ng kanilang gina$a.
GITNA
•
)augnay na !ga
)augnay na !ga
SIMULA
Si 9ak% ay anak ng isang busin%ss!an at lu!aki la!ang sa kanyang ina !insan !ang u!u$i ang kanyang a!a ay n%gosyo &a rin ang inaautu&ag nito.
Sa 6 taon niya sa kanyang bu#ay bu#ay &uro &uro #inan #inanaki akitt ang nasa nasa &uso &uso niya niya 'a#ila 'a#ilan n sa !ga &angak &angakong ong na&ako na&ako at #in'i niya !aintin'i#an ang ginaga$a ginaga$a ng kanyang kanyang a!a GI8NA &ara &ara sa kanila kanila.. Isang Isang ara$ ara$ ay nagulat siyang nasa ba#a ba#ay y ang ang kanya anyang ng a!a a!a 'a#il 'a$ sa na$alan ito ng traba#o. Habang nag#a#a&unan sila ay &inilit ni 9ak% ang kanyang a!a na ibili siya nito ng la&to& ngunit tu!anggi ito sa anak.
U!alis si 9ak% 'a#il sa ta!&o at #in'i sya nag&akita ng ilang ara$ sa kanila ngunit isang ara$ #abang siya ay nasa klas% ay !ay natangga& itong ta$ag %!%rg%n/y 'a$ ito.Aga' siyang u!u$i at sa &ag"u$i niya ng kanilang ba#ay ay na'atnan niya ang kanyang a!a 3 $ala ng bu#ay. Ito &ala ay !ay sakit na /an/%r stag% +. Nakita niya ang la&to& na &inabili niya sa kanyang ;A)AS a!a na !ay nakasulat =anak !a#al na !a#al na !a#al na !a#al kita" 'a''y>.
,. Ano ang i&ina&a#i$atig ng yugto"yugtong &agbuo0 . Ano ang nabuo nitong ak'a0 Ano ang ta$ag natin 'ito0 May ba#agi ba ito0
-. (agtatalakay: 1. Ano ang !aikling k$%nto0
Nag&a&akita ito ng &agkakaugnay ng !ga &angyayari. Ito ay isang !aikling k$%nto na kung saan !ay si!ula gitna at $akas.
. Anu"ano ang !ga ba#agi at sangka& ng isang !aikling k$%nto0
Ito ay isang !aikling kat#ang !aaring #ango sa tunay na bu#ay o !aari na!ang lik#a la!ang ng !aya!ang guni" guni ng !ak"ak'a kakaunti la!ang ang !ga tau#an at nag"ii$an ng isang kakintalan sa isi& ng !ga !a!babasa o nakikinig. (anguna#ing layunin nito ay !anlibang. Natata&os itong nasa#in sa isang u&uan la!ang.
1.SIMULA a.< Mga 8au#an "" 'ito nalala!an kung sinu"sino ang !agsisigana& sa ku$%nto at kung ano ang &a&a%l nagagana&an ng ba$at isa !aaring bi'a kontrabi'a o su&orta b.< 8ag&uan "" 'ito nakasaa' ang lugar na &inangyayari#an ng !ga aksyon o !ga insi'%nt% gayun'in ang &ana#onkung kailan nagana& ang ku$%nto. /.< Suliranin "" kababasa#an ng &robl%!ang #a#ara&in ng &anguna#ing tau#an
.. GI8NA
a.< Saglit na )asigla#an "" naglala#a' ng &anan'aliang &agtatag&o ng !ga tau#ang !asasangkot sa suliranin. b.< 8unggalian "" ba#aging kababasa#an ng &akikitunggali ng &anguna#ing tau#an sa !ga suliraning kaka#ara&in na!insa?y ang sarili ang ka&$a o ang kalikasan. /.< )asuk'ulan "" &inaka!a'ulang ba#agi kung saan !akaka!tan ng &anguna#ing tau#an ang katu&aran okasa$ian ng kanyang i&inaglalaban .+. ;A)AS a.< )akalasan "" ba#aging# nag&a&akita ng unti"unting &agbaba ng takbo ng ku$%nto !ula sa !aigting na&angyayari sa kasuk'ulan. b.< )ata&usan "" kababasa#an ng !agiging r%solusyon ng ku$%nto. Maaring !asaya o !alungkot &agkatalo o &agka&analo.
D. (aglala#at 1. Ano ang 'a&at isaalang" alang sa &agsusuri ng !aikling k$%nto0 @. (aglala&at I&abasa ang ak'ang Nang Minsang Naliga$ si A'rian. Hatiin ang klas% sa , gru&o at ila#a' ito ga!it &a rin ang yugto"yugtong &agbuo. Ibigay ang su!usuno' na tanong &ara sa talakayan
Ang 'a&at isaalang"alang sa &agsusuri ng k$%nto ay !ga ba#agi at sangka& nito.
•
•
•
1. Sino ang &anguna#ing tau#an0 (antulong na tau#an0 •
. Saan ang tag&uan ng ku$%nto0 +. (aano nagsi!ula ang ku$%nto0 7. Ano ang nagging suliranin tunggalian ng ku$%nto0
,. Saang ba#agi ang kasuk'ulan0 . (aano nagta&os ang ku$%nto0
•
•
•
•
Si A'rian ang &anguna#ing tau#an sa ak'a isang 'oktor at ang kanyang a!a ang nagsisilbing &antulong na tau#an. Sa isang gubat Ang &aglalara$an ng &anguna#ing tau#an at ang kanyang &a!ilya. Ang suliranin sa ak'a ay ang balak na &agliliga$ ni A'rian sa kanyang a!a sa gitna ng kagubatan 'a#ilan sa ito ay &abigat na &ara sa kanya. Ang kasuk'ulan sa ak'a ay yaong nasa kagubatan na sila ng kanyang a!a at &agliga$ niya 'ito sa gitna ng gubat. Na&agtanto ni A'rian na !a#al siya ng kanyang a!a ng tinuran ang !ga katagang =Ala! ko nais !o akong iliga$ sa loob ng kagubatan. Anak
&alatan'aan ito na 'itto tayo 'u!aan &ara sa &agbalik !o ay #in'i ka !aliga$>. Ito ang bu!ali at nagbago sa kanyang '%sisyon na iliga$ ang a!a.
I.
(agtataya: (agga$a ng Cist o Ci4%. I&akikita ang bilang ng !ga 'aliri ayon sa katu!bas nitong antas sa &agkauna$a o &agkatuto 3 5 daliri ala! na ala! na at kayang i&ali$anag sa ibaE 4 daliri nagaga$a ng i&ali$anag !ag"isaE 3 daliri kailangan &a ng tulong sa &ag&a&ali$anagE 2 daliri kailangan !ag&raktis at daliri nagsisi!ula &a la!ang !atuto. Ang iyong &ulso sa: nai&alili$anag ko ang katuturan ng !aikling ku$%nto na&ag"iiba"iba ko ang iba2t"ibang uri ng ku$%nto naiisa"isa ko ang !ga %l%!%nt ng !aikling ku$%nto na&agsusuno'"suno' ko ang !ga &angyayari sa isang ku$%nto nasusuri ko ang !ga &angyayari at ang kaugnayan nito sa kasalukuyan nakabubuo ako ng sariling &ag#a#atol o &ag!a!atu$i' sa !ga i'%yang naka&aloob sa ak'a nabibigyang ka#ulugan ko ang !ga &a#i$atig na gina!it sa !aikling k$%nto na&ag#a#a!bing ko ang !ga &iling &angyayari sa na&anoo' na 'ula o t%l%nob%la sa kasalukuyang li&unan at sa k$%ntong tinalakay nasusuri ang k$%ntong !akabang#ay batay sa &ros%so ng &aglik#a nito naisasalaysay ko nang !ay &agkakasuno'"suno' ng !ga &angyayari ng isang !aikling ku$%ntong !akabang#ay at nagaga!it ko nang $asto ang !ga kataga o &a#ayag na nag&a&akita ng &agkakasuno'"suno' ng !ga &angyayari
.
8ak'ang Aralin Basa#in at suriin ang &agkakasuno'"suno' ng !ga &angyayari sa =A!a> !ula sa Singa&or%. (r%&ar%':
!"#LY #$ %UINTAN Deogracias P. Princesa Memorial High School Ranao"Ranao Ligao -ity
-ORROBORA8@D:
SAL&A'#( T$ )*(NA('IN# !($ +YNT"IA T$ YA# Bariw National High Schoo Gogon High School -a!alig Albay L%ga5&i -ity
W*LINGT#N N$ (*'UTA Sto. Domingo National High School Sto. Do!ingo Albay
SAL&A'#( )$ (I+AL'* San Jose National High School Malili&ot Albay Not%':