DEPARTMENT OF EDUCAT EDUC ATION ION
Region V Division of Camarines Sur COLACLING NATIONAL HIGH SCHOOL
Colacling, Lupi, Camarines Sur S/Y 2016 – 2017
BALANGHAY ARALIN SA Ekonomiks 9 I.
MGA LAYUNIN
1. Nagkakak Nagkakakilal ilala a ang guro guro at mag-aa mag-aaral; ral; 2. Nagkakar Nagkakaroon oon ng kasunduan kasunduan sa alituntuni alituntunin n sa loob ng klase ang guro guro at mag-aara mag-aaral; l; 3. Nasusukat Nasusukat ang mga mga dating dating kaalam kaalaman an sa Ekonomi Ekonomiks. ks. II.
Nilalaman A. Sang Sanggu guni nian an Ekonomiks Araling Panlipunan Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral p.-11 !. Mga kagamit kagamitan" an" #eksbuk #eksbuk$$ Meta%ards Meta%ards$$
III.
PAMAMA&AAAN A. Paggany ganya ak 'amit ang larong 2 trut($ 1 lie magpapakilala ang guro at mga mag-aaral sa isa)t isa. !. Iba Iba pan pang g 'a*a 'a*ain in 1. Ang guro guro ay magbibiga magbibigay y ng mga Alituntunin Alituntunin sa loob ng klase klase na kailangan kailangan nilang pagkasunduan. 2. Magsasaga* Magsasaga*a a ng Pre-# Pre-#est sa pa(ina pa(ina -11 3. Mag*a* Mag*a*ast asto o ng ng Pre Pre-tes -testt &emarks ,nang ara* ng klase.
I+.
!alang(ay Aralin Sa Ekonomiks Araling Panlipunan
I.
ayunin A. Nailalapat ang ka(ulugan ng ekonomiks sa pang- ara*-ara* na pamumu(ay bilang isang mag-aaral at kasapi ng pamilya at lipunan
!. Natataya ang ka(alaga(an ng ekonomiks sa pang- ara*-ara* na pamumu(ay ng ba*at pamilya at ng lipunan
II.
Nilalaman A. Paksa" /a(ulugan ng Ekonomiks !. Mga /onsepto" /akapusan$ Alokasyon$ Ekonomiks$ #rade-o0$ pportunity %ost$ Marginal #(inking at In%entie . !alangkas ng Aralin a. /a(ulugan ng Ekonomiks b. /a(alaga(an ng Ekonomiks sa Pang-ara*-ara* na pamumu(ay 4. Sanggunian Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral p.12-22 E. Mga kagamitan" #eksbuk$ Meta%ards$ %(alk$ Manila Paper5 'rap(i% rgani6er7
III.
Pamamaraan5Indu%tie M et(od7
A. Panimulang Gawain Magandang ara* sainyong la(at. #ayo ay manalangin. B. Panlinang na Gawain 1. Pagganyak Ipasuri aang lara*an sa pa(ina 13 at ibigay ang kanilang interpretasyon sa lara*an.
Pamprosesong #anong" 1. 2. 3. 9.
Ano ang ipinapakita sa lara*an8 Nalagay ka na bas a siit*asyong katulad nito8 Paano mo (a(atiin ang oras sa pagkakataong ganito8 Mga Mungka(ing 'a*ain
#(ink$ Pair and S(are Ipasuri sa mga mag-aaral ang ba*at aytem sa una at ikala*ang kolum. Pagpasya(an kung ano ang pipiliin mo sa ption A at !. isulaat sa ikatlong kolum ng iyong desisyon at sa ikaapat na kolum ang da(ilan ng iyong nagging pasya.
Pamprosesong #anong" 1.!akit kinakailangang isaalaang-alang ang mga pagpipilian sa pagga*a ng desisyon8 2. Ano ang naging batayan mo sa iyong gina*ang desisyon8
'a*ain 3"
Sa k*aderno ay isulat ang pauna kaalaman sa ka(ulugan at kaa(alga(an ng Ekonomiks sa pang-ara* ara* na pamumu(ay bling isang $mag-aaral$ kasapi ng pamilya$ at lipunan. At tatalakayin ito sa klase.
C.Pagbibigay ng a!ulugan
#atalakayin ang ka(ulugan ng Ekonomiks$ trade-o0$ opportunity %ost$ marginal t(inking at in%entie. 'a*ain 9 " Mind Mapping Pasagutan ang Mind Map
Mayroon ako ditong Mind Map. Isulat sa loob ng te:t bo: ng mind map ang konseptong nakala(ad s tala(anayan sa ibaba.
".A#likasyon
'a*ain " Money (art
Sa pamamagitan ng isang Pie (art$ ipapakita ng mga mag-aaral kung paano nila pinag(a(ati-(ati ang baon sa isang ara* at talakayin ito sa klase. /ung maari naman na *ala ito$ ano ang maitata*ag mo rito8
I$.
Pag%a%aya
Sa isang ikaapat na ba(agi na papel ay magbigay ng isang pangyayari sa inyong bu( ay kung saan iniyong nagamit ang mga konsepto ng trade-o0$ opportunity %ost$ in%entie at marginalism.
!alang(ay Aralin Sa Ekonomiks Araling Panlipunan
I.
ayunin A. Naipakita ang ugnayan ng kakapusan ng pang-ara*-ara* na pamumu(ay. !. Natutukoy ang mga palatandaan ng kakapusan sa pang-aara*-ara* na bu(ay. . Nakakabuo ng konklusyon na ang kakapusan ay isang panguna(ing suliraning panlipunan.
II.
Nilalaman 1. Paksa" /akapusan
2. !alangkas ng Aralin
A. /onsepto ng /akapusan at ang /augnayan nito sa Pang-ara*-ara* na Pamumu(ay !. Palatandaan ng kakapusan sa pang-aara*-ara* na bu(ay . /akapusan ay isang panguna(ing suliraning panlipunan 4. Mga paraan upang malabanan ang kakapusan sa Pang-ara*-ara*. 3. Sanggunian Ekonomiks Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral p.22-3 9. Mga /agamitan Manila Paper 5'rap(i% rgani6er7 (alk
III.
Pamamaraan 1. Panimulang 'a*ain Magsisimula sa panalangin$ susundan ngpagtsek ng attendan%e. #ata*ag ng isang Estudyante na magbabalik-aral. Pagkatapos$ tata*ag ng isang estudyante na magpapali*anag ng ka(alaga(an ng Ekonomiks sa pang-ara*-ara* na pamumu(ay. 2. Panlinang na 'a*ain A. Pagganyak
Gawain &' Pag(isi#an Mo)
A. agyan ng tsek ang tapat ng pangungusap na nagpapakita kung ito)y san(i$ palatandaan o epekto ng kakapusan.
SAN
PAA#AN4AAN
EPE/#
3. Mapang-abusong paggamit ng likas na yaman. 9. Patuloy na pag-angkat ng pama(alaan ka(it nag(i(irap ang bansa. . Mababang antas ng edukasyon. . Maling prayoridad ng paggamit ng likas na yaman. =. Mataas na antas ng malnutrisyon.
Pasagutan ang 'a*ain 3" /no*legde 'auge upang malaman ang paunang kaalamaan kung paano maipapakita ang kaugnayan ng kakapusan sa pang-ara*-ara* na bu(ay$ at kung bakit ito maituturing na suliraning panlipunan.
Mga Paksa" 1. 2. 3. 9. . .
I+.
Pagkakaiba ng /akapusan at /akulangan Ang /akapusan sa pang-ara*-ara* na !u(ay Produ%tion Possibilities >rontier Palatandaan ng /akapusan /akapusan bilang Suliranin Paraan upang mapama(alaan ang /akapusan
Pagtataya Sagutin mo ang mga tanong tungkol sa san(i ng kakapusan$ anu-ano ang mga palatandaan nito. Subukan mong isaayos
ang mga letrang nasa ka(on
upang makita ang palantadaan ng kakapusan. 'amitin mong gabay ang mga pagungusap sa tabi ng ka(on
Ang madalas na da(ilan ng pag-aaklas ng mga manggaga*a sa pana(ong may kakapusan. ASTAGAP GN WELSOD
1. Ang resulta ng ka*alan ng suplay ng pagkain kapag may kakapusan.
NOYTSIRUNLAM
2. Ang pag-uuna(an ng mamimili na makabili ng kalakal sa pana(on ng kakapusan ay nagdudulot ng
PYESRO GN ASTAAGP
3. Ito ang paraang ginaga*a ng pama(alaan upang matugunan ang pangangailangan ng mga mamamayan sa pana(ong may kakapusan. ??????????? TAKPAGANG
9. Ang pagdara(op na resulta ng kakapusan ay nagiging san(i ng ????????????????? KARMANILEDAD
!. Isulat kung tama o mali ang ipina(i(i*atig ng sumusunod na mga pangungusap tungkol sa paggamit ng mga yaman. 1.
3. Ang paggamit ng bentilador kaysa air%on sa pana(ong malamig.
?????????????9. Sa pana(ong may kakulangan sa langis na pamprito$ makabubuting i(a*in na lang ang isda o karne. . Ang paggamit ng bisekleta ay alternatibo sa pagtitipid sa paggamit ng petrolyo.