Banghay-Aralin sa Filipino 9- Integrasyon ng ICT
Noli Me Tangere-Kabanata 7 Pag-uulayaw sa Asotea TUKLASIN I. Kasanayang Pampagkatto
Layunin: Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang: A. Nailalaha Nailalaha ang alaala ng ng kamusmusan kamusmusan na nagbibig nagbibigay-halag ay-halaga a sa mag-irog! mag-irog! ". Naisasaula ang pag-uulayaw sa Asotea! #. Napapahalagahan ang kultura at ugaling Pilipino na ipinamalas ni $barra at Maria #lara! %. Nasusuri ang ilang simbolong ginamit sa kabanata! &. Napapahayag ang sariling pananaw sa isang pahayag. '. Nababakas ang mga bayan sa &uropa at lugar na narating ng tauhan.
II. Paksang-Aralin!
Paksa PAN$T$KAN
:
+*$ N) T&KT( angguniang Aklat
: :
Kagamitan Kasanayan
: :
N(L$ M& TAN)&*& Kabanata 7- Pag-uulayaw sa Asotea Nobela Noli Me Tangere ni %r. ose *ial, pinagaan ni &rlina M. antiago, /0-/1 Noli Me Tangere ni %r. ose *ial Pinagaan nina Lorna *eyes et. al, 23-27 4ieo 5lip, L#% pro6e5tor, laptop, speaker, ppt Nalilinang ang kasanayan sa paglalarawan ng isang lugar at pagsasalaysay ng bahagi ng nobela.
III. Pamamaraan"#gto Pamamaraan"#gto ng Pagkatto! A. Panimulang Panimulang )awain: )awain: Pagarasal, Pagbati, Pagtala ng liban, pagpapanatali ng kalinisan at Malayang Pagsasalita
". Paggany Pagganyak: ak: Ta Table Analy Analysis8 sis8 Magpapakita ang guro ng talahanayan ng Ligawan: Noon at Ngayon8. Tatawag ng alawang kinatawang mag-aaral upang markahan ang bawat pagbabago kung ito9y kanilang sinasang-ayunan o hini. ihingan ng opinyon ang ibang kamag-aral ukol sa pagbabagong minamarkahan. )agamitin ang pointer options sa powerpoint ng guro sa pagsagot. Ang tanging tanging permanenteng permanenteng bagay lamang lamang sa muno ay pagbabago.a pagbabago.a pagpagusbong ng bagong milenyo, maraming kapansin-pansing pagbabago ang ganap na nangyayari sa ating lipunan. At isa na rito ang panliligaw. N((N < matagal ang panliligaw
N)A;(N < mabilis...o meron pa ba=
< mag-iigib pa ng tubig ang lalaki para sa < ilibre ka lang niya ng >rapu55ino babae sa tarbu5ks, ok na < kailangan pang ligawan ng lalaki ang mga magulang ng babe
< kung ok siya sa kaibigan mo, pwee na
< sa bahay nagliligawan
< sa telepono na lang 1
< sa Luneta namamasyal
< sa )alleria
< ?0:00 na, uuwi na yung lalaki
< ?0:00 na, parating na siya
< nakapomaa pa ang lalaki para maayos ang buhok
< mag-5ap na lang siya, ayos na
< nagsusulatan kayo
< nagtete@t
< kaila ailan ngan haran ranaha ahan ka ng lala lalak ki
< kail kaila anga ngan magpa agpa ala ng mensahe sa te@t
< kailangan gawan ka ng tula
< kailangang magsen siya ng loe Buotes sa te@t
< kailangan magaling mangastila
< kailangan magaling siya mag mag Taglish
< kailangang magaling magsipa
< kailangan magaling siya magbasketball o so55er
< kilos Maria #lara ka kapag nariyan ang < umaasta kang Marian *iera manliligaw kapag naniyan na siya < mg mga la lalak laki la laman mang an ang na nanlili iligaw
< hoy hoy,, mare mareCC in ina agot ka na na ba ba niya= DAba mahiya ka kung may sagot ka sa tanong na itoCE
"agamat maraming pagbabagong pagbabagong nagaganap sa istilo ng panliligaw mula noon hanggang ngay ngayon, on, sanaFy manatili pa rin ang tunay na kabuluhan nito, ang maipakita ng manliligaw ang sinseria at malinis na paghahanga sa kanyang nililigawan. http:GGwww.angel>ire.5omGweirG>otuGligawan.htm
#. PaglalahaGPaglinang PaglalahaGPa glinang Ng Talasalitaaan: Hho Hants H ants To To "e A Millionaire=8 Pipili ng kinatawan ang bawat pangkat upang lumaban sa laroGgawain. Magkakaroon ng apat D3E na kalahok Disa sa bawat pangkatE sa labanan . +upo sa harap ng laptop ang bawat isa sa loob ng tatlong D/E minuto upang sasagutin ang bawat tanong tanong na inihana inihana ng guro. a pamamagitan pamamagitan ng gawain o larong larong Hho Hho Hant Hants s to be a Millio Milliona naire ire88 ay sasag sasaguti utin n ng mga mag-aar mag-aaral al ang ang mga katanungang may kinalaman sa kabanata at pagpapalawak ng talasalitaan. Ang may pinakamataas na makukuhang halaga ang siyang magwawagi.
2
Talasalitaan: ?. nagpapa nagpapasik sikoo- nagpap nagpapatib atibok ok 2. napa napat taa-na nati tigi gila lan n /. natat natatalo aloss-nak nakaa aaala alam m 3. mag-u mag-ulay layaw aw-- mag-us mag-usap ap 1. nagt nagtul ulos os-- nagti nagtiri rik k Pagsubok: ?. Maagang nagsimba at umuwi ng bahay sina Maria #lara ahil alam niyang arating si #risostomo $barra. 2. Lumabas sila sa asotea upang oon sila mag-ulayaw na magkasintahan. /. Ang tanging alaala ni Maria #lara kay $barra ay ang liham. 3. amatala, ang alaala ni $barra kay Maria ay isang ahon ng sambong. 1. a naturang liham, napaloob ang ahilan kung bakit sa &uropa pinag-aral si $barra ng kanyang ama. I. i Tiya $sabel ay binilinan ni Kapitan Tiyago na pagbakasyunin si Maria sa an %iego. %. Pagtatalakay Panoonoo ng ieo. Ang mga mag-aaral ay manonoo ng isang ieo D%alton A;T&K 20?3 Kab 7E ng Kabanata 7 Duyuan sa AsoteaE. Matapos manoo ay sasagutin ang gabay na tanong. Mga Gabay na Tanong: Tanong: 1. Bakit maagangnagsimba sina Maria Clara at Tiya Isabel nang umagang iyon? 2. Bakit kailangang magbakasyon si Maria Clara sa lalawigan? 3. Paano pinatunayan nina Ibarra at maria Clara na in!i nila nilimot ang isa"t isa? #. Ilaa! ang mga alaala ng kanilang kamusmusan na nagbigay$ligaya sa kanila. %. Bakit biglang natigilan si Ibarra nang binabasa ni Maria Clara ang sani ng pag$aaral ng binata sa ibang bansa?
&. Pagbibigay ng input ng guro http:GGwww.6oserial.phGno0J.html Kabanata 4$$ uyuan sa Asotea "uo Kina inabukasa asan, Maag aagang maaga pa ay nagsimba na sina Maria at Tiya Tiya $sabel. $sabel. Pagkata Pagkatapos pos ng misa, misa, Nagyayang umuwi na si Maria. Pagk Pagkaa aaga gaha han n ay nana nanah hi si Maria upang hini mainip sa paghihintay. i $sabel ay ay nagwalis ng mga kalat ng sinunang gabi. i Kapit Kapitan an Tiyago iyago ay "inuk "inuklat lat naman naman ang ang mga mga itin itinat atag agon ong g kas kasulat ulatan an.. uma umasa sasa sall sa kaba kaba ang ang ib ibib ib ni Maria Maria tuwing tuwing may nagara nagaraang ang mga 3
sasakya sasakyan. n. apagka apagkatt meyo meyo namumuut namumuutla la siya, siya, ipinayo ipinayo ni Kapitan Kapitan Tiya Tiyago go na magbakasyon siya sa malabon o sa an %iego. $min $minun ungk gkah ahii ni $sab $sabel el na sa an an %ieg %iego o na gaga gagawi win n ang ang baka bakasy syon on sapagkat buko sa malaki ang bahay roon ay malapit na ring ganapin ang pista. Tinagubilin ni Kapitan Tiyago si Maria na sa pagkukuha ng kanyang mga amit ay magpaalam na siya sa mga kaibigan sapagkat hina na siya babalik sa beateryo. Nanla Nanlamig mig at bigla biglang ng nabit nabitaw awan an ni maria maria ang tinat tinatah ahii ng may bigla biglang ng tumigil na sasakyan sa kanilang tapat. Nang maulinigan niya ang boses ni $barra, karakang pumasok sa sili si Maria. Tinulungan siya ni tiya $sabel na mag-ayos ng sarili bago harapin si $barra. Pumasok na sa bulwagan ang alawa. Nagtama ang kanilang paningin. Ang pagkakatama ng kanilang paningin ay nagulot nagulot ng kaligayahan kaligayahan sa kanilang puso. Pamaya Pamaya-may -maya, a, lumapit lumapit sila sa asotae asotae upang upang iwasan iwasan ang alikabo alikabok k na nililikha ni $sabel. Tinanong Maria si $barra, kung hini siya nalimutan nito sa pangingibang bansa ahil sa maraming magaganang alaga roon. inabi ni $barra na siya ay hini nakakalimot. Katunayan anya, si Maria ay laging nasa kanyang alaala. "inigyan iin pa ni $barra ang isinumpa niya sa harap ng bangkay ng ina na wala siyang iibigin at paliligayahin kuni si Maria lamang. i Maria man, anya, ay hini nakakalimot kahit na pinayuhan siya ng kanyang pare kompesor na limutin na niya si $barra. "inikas pa ni Maria ang kanilang kamusmusan, ang kanilang paglalaro, pagtata pagtatampuh mpuhan an at muling muling pagbab pagbabati, ati, at pagkapat pagkapatawa awa ni Maria Maria ng tawagin tawaging g mangmang ng kanyang ina si $barra. %ahil ito si $barra ay nagtampo kay Maria. Nawala lamang ang kanyang tampo nang lagyan ni maria ng sambong sa loob na kanyang sumbrerong upang hina maitiman. Ang bagay na iyon ay ikinagalak ikinagalak ni $barra, kinuha niya sa kanyang kanyang kalupi ang isang papel at ipinakita ang ilang tuyong ahon ng sambong na nangingitim na. Pero, mabango pa rin. $nilabas naman ni Maria ni Maria ang isang liham na ibinigay naman sa kanya ni $barra bago tumulak ito patungo sa ibang bansa. "inasa ito ni Maria ng pantay mata upang i makita ang kanyang mukha. Nakasaa sa sulat kung bakit nais ni %on *a>ael na papag-aralin si $barra sa ibang bansa. iya anya ay isang lalaki at kailangan niyang matutuhan ang tung tungko koll sa mga mga buha buhay y-buh -buhay ay upan upang g mapa mapagl glin ingk gkur uran an niy niya ang ang kany kanyan ang g sinilangan. Na bagamat, matana na si %on *a>ael at kailangan ni $barra, siya ay hanang magtiis na ipaubaya ang pansariling interes alang-alang sa kapakanang pambayan. a bahaging iyon ng sulat ay napatayo si $barra. Namutla siya. Napatigil sa pagbabasa si Maria. Tinanong Tinanong ni Maria ang binata. umagot siya %ahil sayo ay nalimutan ko ang aking tungkulin. Kailangan na pala akong umuwi ahil bukas ay unas na. Kumuha ng ilang bulaklak si Maria at iniabot iyon kay ibarra. Pinagbilinan ni Kapitan Tiyago Tiyago si $barra na pakisabi kay Aning na ayusin nito ang bahay nila sa an %iego sapagkat magbabakasyon uon ang mag-ale. Tumango si $barra at umlis na ito.
4
Pumasok sa sili si Maria at umiyak. inunan siya ni Kapitan Tiyago at inutusan na magtulos ng alawang kanila sa mga manlalakbay na sina an *oBue at an *a>ael.
LINAN$IN
'. Paglinang Ng Aralin: Pangkatang Pagsasaula: $sasaula ang pag-uulayaw sa asotea nina $barra at Maria #lara. )agamit ng iba9t ibang pamamaraan sa pagtatanghal. "ibigyan lamang ng limang D1E minuto sa paghahana at pagtatanghal. Pangkat ?- moernong sayaw Pangkat 2- 6ingle Pangkat /- patulang suyuan pangkat 3- harana Ang bawat pangkat pangkat ay magtatanghal magtatanghal o ipapakita ipapakita nga kanilang kanilang gawa sa klase. Matapos ay magbibigay input o >eeba5k ang guro sa mga ipinakitang gawain. &no ang kaya ang sitwasyon ng lipunan sa panaong ito? Pangatwiranan . PA$-UNA%A ). Malayang Mal ayang Talakayan Talakayan
Pagsusuri ng pahayag. $papaliwanag ng guro ang ilang simbolismo ng kabanata at ang kanser ng lipunan sa pamamagitan ng pagbunot ng mag-aaral ng bawat pahayagGsimbolo. "ubunot ang mag-aaral sa 'ish "owl8 ng isang pahayag at susubukan itong ipaliwanag.
1. &klat !asalan na sinulat ni 'ose Ma( na nalimbag noong 1)*)+ naging popular noong kapanaunan ng mga ,spanyol sa Pilipinas
2. -agawang nailarawan sa baaging ito ang labis na pananabik ng isang!alaga sa pag!ating kaniyang kasintaan na nawalay sa kaniya sa loob ngmaraming mga taon
a pagamit ng pananalita ay parang maayos ang paiwatig ni /apitan Tiyago+ subalit sa malalim na pagsusuri rito ay igit itong isang anyo ng insu insult lt at pail pailal alim im na pagb pagbab abal ala a sa !ala !alaga ga.. 0na 0na wala wala na si Pa!r Pa!re e ama amaso sosa sa an an ieg iego o at ang ang bata batang ng kura kura roon roon ay isan isang g bana banal. l.a a nakalipas nakabanata ay maalala natin ang paraan ng pag!agil ni ial sa mga prayle sapamamagitan ng paglalarawan ng alagang baboy ni an &ntonio angkatotoanan ang alos pakaulugan ng salitang banal sa satirikong pamamaraan ni ial ay baboy
5
#e>iro $ sa alamat ng Griyego ay !iyos ng an angin ging kanluran nanagba nanagbaba!y ba!ya a ng pagsapi pagsapitt ng tagsib tagsibol+ ol+ makikita makikita sa itaas itaas ang isang isang paglalarawan. Makikita ang mapagpaiwatig na mga pangungusap ni ialsa kakayaan ni Ce4iro na malaman ang !i karaniwang imig ng gabi at itinatagong iwaga ng mga bireng kagubatan.
a e!a! na 1)$15 na taon si ial abang nag$aaral sa 0nibersi!a! ng anto Tomas ay lumipat siya sa isang boar!ing ouse kung saan ang kaniyang kasero ay mayroong isang anak na !alagitang 13 taong gulang palamang at may pagkakataon na nakakalaro niya ang !alagitang !alagitang ito ng larong sungka ang !alagitang !alagitang ito ay walang iba kun!i si 6eonor i7era
$ba pang simbolismo: #hloeloei #hloe loe ay kasint intahan han ni %aphnis sa maa maalamat mat na mitolohiyang)riyego. Ang magkasintahan ay kapwa mga pastol sa pulo ng Lesbos atnakatira sa gitna nang tahimik na parang at nabubuhay ng walangkamalayan sa kasalanan. "altaarG"alagtas - makikita ang pagiging labis na popular ng makata sakapanahunan ni *ial at maging si *ial ay sumipi ng mga kaisipan ni"ala ni"alagta gtas. s. Ngay Ngayon on ay nakila nakilala la mo na ang ang nais nais sabih sabihin in ni *ial *ial sa Kabanata 2 noong sabihan ni $barra ang isa niyang kausap na makatang nagpanatiling aking pag-ibig sa bayan. liham- Mahalaga ang sulat na ito sa kabuuan ng nobela ahilan sa ito ay gaga gagami miti tin n laba laban n kay kay $bar $barra ra.. Tingna ngnan n ang ang mga mga nila nilak kihan ihang g mga mga pangungusapna nagtataglay ng mapangahas na kaisipan para sa bayan. Tanaan na sabahaging ito ay mayroong nang alawang sulat na tayong natatalakay ito ang nawawalang sulat ni Pray %amaso DKabanata ?E at ang sulat ni $barrana nasa pag-iingat ni Maria #lara. Kanser ng Lipunan o o
Pagiging sentimental Palabra e onor
. Paglalahat ini mapakali si Maria #lara ahil magkikita na sila ni $barra. Pagkaraan ng pitong taong paghihiwalay, muling nagkita ang magkababata9t magkasintahang #risostomo at Maria #lara. Nag-usap sina Maria #lara at #risostomo sa asotea at nagpalitan ng mga alaala Dahon ng sambong at ang lumang lihamE. Maaling nagpaalam si $barra ahil siya ay pupunta sa an %iego
ILIPAT $. Paglalapat 6
?. a tulong ng mapa, bakasin ang mga bayan at sa &uropa at mga lugar ito na narrating ni $barra. 2. Pumili ng isang lugar sa &uropa. Magsaliksik ng lugar na pinuntahan ni %r. ose *ial ito at alamin ang kanilang pamumuhay. Alamin in ang pakikipagsapalaran na kaniyang pinagaanan at buhay pag-ibig. Magkakaroon kayo ng pagsasatao ng Pag-ibig ni *ial sa &uropa8. )agamitin ang *ubriks sa Pagsasatao. &'rik sa Pagsasatao Iskala ng Pagmamarka! ( D NatatangiE ) DNapakahusayE * DMahusayE + DKasiya-siyaE , Dini kasiya-siyaE
PAMANTA;AN
PA)TATA;A
?. *eyalistiko at natural ang pagganap sa katauhang binibigyang buhay. 2. Angkop ang ekspresyon ng mukha sa ipinakikitang emosyon o sa amaming pinalilitaw. /. +maakma ang gmait ng tinig sa ea, saloobin at kaisipan ng tauhang ginagampanan. 3. Mahusay at malinaw ang pagbibitiw ng mga pahayag kaya9t nauunawaan. 1. Maayos ang blo5king sa paggalaw ng tauhan. I. May angkop ng kasuotan at pangkalahatang anyo ng tauhan sa kanyang papel na ginagampanan. 7. Nakapukaw ng interes at kawilihan sa mga manonoo ang pagsasatao.
. Pahalagahan ang Kaisipan: agutin ang mga gabay na tanong upang masuri ang pagpapahalagang na nais iparating ng kabanata. )abay na Tanong: 1. &nong pagpapaalagang Pilipino ang ipinamalas ni Ibarra?ni Maria Clara? 2. May pagkakaiba ba ang paraan ng panunuyo noong araw sa panunuyo ngayon? Patunayan. &lin sa !alawang paraan ang igit na kasiya$siya? Bakit?
K. &balwasyon who-goat lines8
7
Magbibigay ang guro ng konsepto mula sa Kabanata 7 at tatawag ang guro ng mag-aaral mula sa bawat pangkat na na nais magbigay ng 8 ugot lines 8. Matapos magbigay ng mag-aaral ng linya ay lalapit sa *oleta DThe "ig HheelE at paiikutin ito para sa kanyang puntos. Pagsasamahin ang puntos ng bawat magaaral ayon sa kaniyang pangkat.
alimbawa: "akit mo ko iniwan= Tula! Tu la! nga ng sabi ni 'on 6loy!+ pa"nu ba 9yun? /aya tayo iniiwan ng mga taong maal natin kasi may paparating pa+ yung magmamaal sa"tin at magpaparealie sa"tin kung bakit naging mali yung !ati. Paparealie rin satin kung pa"no tyo !apat maalin. pag-iisip ni Maria #lara Iniisip. Minsan sagot Ma!alas I/&; Masaya si Maria #lara Minsan pipilitin mo na lang talagang maging masaya kait sa loob$loob mo na ay sobrang sakit na. pagmamahal ana ang 6<=, parang tra44i( ligt !in+ para malaman natin kung we soul! G< 4or it+ ;&IT 4or it or T
,&T &CCI,-T
I. Takang-
Aralin!
?. )amit ang >a5ebook set-up, maglalagay ang mag-aaral na kanilang komento sa pahayag. 8
2. "asahin ang Kabanata 0- Mga )unitaGMga Alaala Anu-ano Anu-ano ang nakita nakita ni $barra="a $barra="akit kit nawala nawala ang magagana magagana niyang gunita= anggunian: Noli Me Tangere ni ose *ial, pinagaan ni &rlina M. antiago, pahina /I.
9