School: Teacher:
GRADES 1 to 12 DAILY DAILY LESSON LOG
Teachi%& Date) a%d Time:
M9D!"
File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.com File created by Ma’am ED!L" D. M!C!#!$G
Grade Level: Lear%i%& !rea:
DECEM*E# +, +/ 0,+1 23EE4 56
T(ESD!"
7uarter:
3EDESD!"
V !#!L$G '!L$'(! 8#D 7(!#TE#
T(#SD!"
F#$D!"
I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
II. Nilalaman
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanali ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon. Nakakapagpakita Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong kolonyalismong Espanyol 6.1.. Naipakikita sa pamamagitan ng 6..1. Naiisa-isa ang mga paraang 6..1. Natatalakay ang ibat ibang 6.!.1. Naiisa-isa ang mga isinagawang 6.&.1.1. Natatalakay ang pagbubukas ng malikhaing pamamaraan ang paraan armadong pananakop ng mga Espanyol reaksyon ng mga katutubong pangkat rebelyon o pag aalsa ng mga bansa sa kalakalang pandaigdigan ng 6... Naisasagawa ang mga paraang sa ilalim katutubong pangkat bilang isa sa sanhi ng pagbuhay ng pagigi pananakop ng mga Espanyol sa mga ng pananakop na ginawa ng mga ng armadong pangkat 6.!.. Naipapakitang kilos ang mga nasyonalismo ng mga katutubo armado. 6... Naisasadula ang mga naging isinagawang pag-aalsa ng mga Pilipino 6.1.!. Nakapagbibigay ng saloobin 6..!. Napapahalagahan ang reaksyon ng mga katutubo sa katutubong pangkat laban sa mga 6.&.1.. Nasusuri ang bunga ng pagbubu ukol sa naging marahas na pagmamahal ng mga katutubo sa armadong Espanyol sa pamamagitan ng ng bansa sa pandaigdigang pamamaraan ng kanilang sariling pananakop ng mga Espanyol duladulaan kalakalan sa pamamagitan ng graphic pagsakop ng mga Espanyol"P#KPK-IIIbayan% kultura at paniniwala "P#KPK6..!. Napapahalagahan ang o piping palabras organi'er $-i6 IIIg-i6 pagmamahal ng mga katututbo sa 6.!.!. Napapahalagahan ang katwiran 6.&.1.!. Naibibigay ang sariling pananaw kanilang sariling ang ginawang rebelyon ng mga ukol sa kahalagahan ng pagsali ng bayan% kultura at paniniwala P#KPKkatutubong pangkat laban sa Pilipinas sa kalakalang pandaigdig P#KPK IIIg-i6 mananakop na Espanyol "P#KPK-IIIg-i6 IIIg-i6 Paraan ng Pananakop ng mga Espanyol sa mga Katutubong Pangkat Pangkat
III. KAGAMITANG PANTURO
". (anggunian 1. )ga Pahina sa $abay ng $uro . )ga Pahina sa Kagamitang Pang )ag-aaral !. )ga Pahina sa +eksbuk &. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng earning 2esource . Iba pa pang Kagami ta tang Panturo
*$ p.#
*$ p.#
tsart% la larawan% ac ac:ity card
?P% ac ac:ity sh sheets% manila pa paper
1. alitaan tungkol sa napapanahong isyu. . alik-aral "no ang mabung epekto ng kolonyalismo sa buhay ng mga sinaunang Pilipino9 Panimulang Pagtataya,
". Panimulang $awain 1. alitaan tungkol sa isyung napapanahon. . alik-aral @ "no ano ang mga naging reaksyon ng mga katutubong Pilipino sa pagdang ng mga Kala. @ Paano nanggap ng mga katutubo
*$ p.#
*$ p.#
*$ p.#
)"K""0"N% Kasaysayang Kasaysayang Pilipino # pahina 1/&-1/6
google% )odi3ed In-(chool 45(chool "pproach )odules )I(4(" ?P% pu''le% ac:ity sh sheets
Pilipinas, ansang )alaya pahina /- h7ps,88www.youtube.com8watch9 :;k&pk<4d='t> power po point presentaon % mga la larawan% task kards% :ideo clip 1. alitaan tungkol sa napapanahong isyu ng bansa . alik - aral @ "no ano ang mga naging reaksyon ng mga katutubong pangkat sa armadong pananakop ng mga Espanyol9 !. Panimulang Pagtataya
1. alitaan tungkol sa mga napapanahon isyu . alik-aral ?ahil ibaAt-ibang pang-aabuso ang naranasan ng mga katutubong Pilipino sa kamay ng mga Espanyol% bunga nito a mga mga pag-aalsang ginawa nila% ano-ano ang mga ito9 Ibigay ang
power point presentaon% mga larawan% task kards% graphic organi'er
IV. PAMAMARAAN
". alik-"ral sa nakaraang aralin at8o pagsisimula ng bagong aralin
1. alitaan tungkol sa mga isyung napapanahon. . alik-aral )aglahad ng ideya kaugnay ng mga parirala na ipakikita8 ipababasa ng guro
Panuto, asahin at unawaing mabu ang isinasaad ng bawat pangungusap. Piliin at isulat ang k ng wastong sagot. 1. "ng ang mga ninuno ay may mga pinaniniwalaang ?iyos -?iyosan bago pa man dumang ang mga Espanyol. Nang dumang ang mga Kasla% anong relihiyon ang kanilang pinalaganap9 ". "glipay *. Paganismo . udismo ?. Krisyanismo . ?umang ang mga Kasla upang sakupin ang Pilipinas. akit naging madali kay )iguel ope' de ega'pi ang pananakop sa ang bansa9 ". dahil sa pagkawatak- watak ng mga bayan . dahil may pagkakaisa ang mga katutubo *. dahil nagtutulungan ang mga katutubo ?. dahil sama- sama ang mga bayan !. )adaling nasakop ng mga Espanyol ang mga kapuluan dahil sa pagkawatak- watak ng maraming pulo at dahil sa mabisang paraan ng kanilang pananakop. "no ang mga paraang ito9 ". krus at espada *. lapis at papel . krus at bibliya ?. relihiyon at korona &. "ng espada ay ginamit upang supilin ang pagtatanggol ng mga katutubo. "no ang ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo9 ". bibliya *. lakas . korona ?. krus #. Kung ang krus ay ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo. "no naman ang ginamit laban sa mga Pilipinong tumangging magpasakop sa mga Kasla9 ". espada *. korona . bibliya ?. krus
ang pananakop ng mga dayuhan9 !. Panimulang Pagtataya asahin ang mga tanong at pillin ang k ng tamang sagot. 1. "lin sa mga sumusunod ang pangunahing dahilan ng mga Espanyol sa pagsakop sa mga Katutubo9 ". >pang mapalaganap ang relihiyong Katoliko . >pang lumawak ang kolonyang sakop ng Espanya. *. >pang mapakinabangan ang mga likas na yaman na matatagpuan sa bansa. ?. >pang mapaunlad ang bansa sa ilalim ng pamamahala ng mga Espanyol at matulungan mabago ang antas ng pamumuhay ng mga Katutubo . IbaAt iba ang naging reaksyon ng mga Katutubo sa pananakop ng mga Espanyol. "lin sa mga sumusunod ang hindi nagpakita ng naging damdamin ng mga Katutubo laban sa mga dayuhan9 ". (umiklab ang galit ng mga Katutubo sa pananakop ng mga Kasla . Nag-umpisang lumaban ang mga Katutubo para sa sariling kalayaan *. Bindi pinansin ng mga Katutubo ang pagdang ng mga Espanyol at ipinagpatuloy nila ang kanilang pamumuhay sa kabundukan ?. )asayang nanggap ng ng ilang Katutubo ang ginawang pagsakop ng mga Espanyol kapalit ang ipinangakong kaligtasan mula sa relihiyong Katoliko !. )araming mabisang paraan ang ginawa ng mga mananakop upang mapasailalim ang mga Katutubo sa kanilang kapangyarihan. "lin sa mga sumusunod ang nagpapatunay nito9 ". ?ahil sa magkakahiwalay na lugar o rahan ng mga tribo ay pinagawayaway nila ito upang magkaroon sila ng magkaibang
asahing mabu ang mga sumusunod. Piliin ang k ng tamang sagot.
pagkakilanlan ng bawat isa. !. Panimulang Pagtataya asahing mabu ang mga sumusunod. P ang k ng tamang sagot
4riginal =ile (ubmi7ed and =orma7e by ?epEd *lub )ember - :isit depedclub.com Cor more
. Paghahabi sa layunin ng aralin
Pagpapakita ng mga larawan ng paraan ng pananakop ng mga Kasla. "t sabihin kumg ano ang ipinahihiwag nito.
paninindigan at paniniwala. . $umawa sila ng mga sandatang makabago at ginamit sa mga Katutubong hindi sumang-ayon sa kanilang pamamalakad. *. (inakop nila nang buong pwersa ang mga Katutubo saan mang bahagi ng kabundukan sila naroon. ?. Binayaan nilang mamili ang mga Katutubo ng gusto nilang paniwalaan at relihiyon. &. (ino sa mga sumusunod na Katutubo ang nagpakita ng katapangan sa paglaban sa mga mananakop na Espanyol9 ". 2aDa (ikatuna *. =erdinand )agellan . apu-apu ?. ose asco #. "ng mga sumusunod ay implikasyon ng lakas-militar ng mga Espanyol. "lin sa mga sumusunod na armas ang hindi nagamit sa panahon ng pananakop laban sa mga katutubo9 ". Kanyon *. itak . Espada ?. baril Ipakita ang mga sumusunod na larawan ng ibaAt ibang uri ng armas at hayaan ang mga batang maglahad ng opinyon o sariling damdamin kaugnay ng nakita. @ (aan karaniwan ginagamit ang mga sandatang nasa larawan9 @ "no kaya ang kaugnay ng mga sandata sa pagtatagumpay ng ilang pananakop noong unang panahon9
Panimulang Pagtataya asahin ang mga tanong at pillin ang k ng tamang sagot. 1. akit nahirapan ang mga Espanyol na tuluyang sakupin ang mga Katutubo9 ". (apagkat ibaAt iba ang lingguwahe o wika ng mga Katutubo . (apagkat marami sa kanila ang lumaban at nag-alsa *. (apagkat layo-layo ang kanilang mga rahan ?. ahat ng nabanggit ay tama. . (ino sa mga sumusunod na Katutubo ang nagpakita ng matapang na pagtutol sa mga armadong mananakop9 ". "ng mga Ita o Negrito na nakara sa mga kabundukan . "ng mga abaylan na may sariling paniniwala at kultura *. "ng mga )uslim na lubos na
Pagpapakita ng mga larawan sa pamamagitan ng slideshow presentaon. Iugnay ito sa aralin "no ang ipinakikita sa larawan9
Bulaan )o% arawan KoF Ipahula kung ano ang mga nasa larawan pamamagitan ng pag-aayos ng mga Dumbled le7ers
nagpahalaga sa sariling relihiyon at paniniwala ?. "ng mga Itneg na bumalik sa kabundukan upang hindi marang ng mga Espanyol ang kanilang mga rahan !. "nong katangian ang ipinakita ng mga Katutubo na nag-alsa laban sa mga mananakop na Espanyol9 ". Katapangan at pagkamakabayan Paghiwahiwalay ng mga tribo sa mga kabundukan )abisang Paraan ng Pagsakop ng mga Espanyol Krus at Espada "rmadong Pananakop ng mga Kasla . Katapangan at kayabangan. *. Katapangan at kadakilaan. ?. Katapangan at kamangmangan &. "lin sa mga sumusunod na sitwasyon ang nagpakita ng pagtanggap ng mga katutubo sa mga mananakop9 ". "ng pag-anib sa sandatahang lakas ng mga Espanyol . "ng pagpapabinyag ng ilang mga Katutubo upang maging Krisyano *. "ng pagtakas ng mga Katutubo at pagtungo sa malalayong bahagi ng kabundukan ?. "ng paglimot sa mga kultura at paniniwala na nakagisnan nila at pagtanggap sa relihiyong Kristyanismo #. )aituturing kayang matagumpay ang naging pagsakop ng mga armadong pangkat sa mga Katutubo9 akit9 ". 4po% sapagkat maraming katutubo ang naging Krisyano . 4po% sapagkat maraming Katutubo ang namatay at nawalan ng sariling paniniwala at paninindigan *. Bindi po% sapagkat marami pa ring Katutubo ang napanali ang sariling kultura at paniniwala ?. Bindi po% sapagkat maraming Katutubo ang tumakas at nagtago.
*. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
?. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan L1
asahin at unawain ang isinasaad ng talata sa loob ng parehaba. $inamit ng mga Kasla ang alok na pakikipagkaibigan upang mapaamo ang mga katutubo. Ipinakita nilang mabu ang kanilang hangarin sa pagdayo sa bansa. "ng pagpapaunlad ng pamumuhay ng mga Pilipino at ang pagpapalaganap ng relihiyong Krisyanismo na nagbibigay ng kaligtasan sa lahat ang naging katwiran nila sa pananakop. )araming Pilipino ang naniwala sa mga Kasla. +inanggap nila ang mga Kasla at nangako ng katapatan sa kaharian ng Espanya. Nagpabinyag sila sa relihiyon ng mga Kasla - ang Krisyanismo. Naging madali kay egaspi ang pananakop sa Pilipinas dahil na rin sa pagkakawatak- watak ng mga bayan sa maraming mga pulo. (inamantala ng mga dayuhan ang ganitong kalagayan na mahina ang kaharian ng mga katutubo. )abisang sandata ng mananakop ang Gespada at krusA. "ng espada ang kanilang ginamit upang supilin ang pagtatanggol ng mga katutubo o mga Pilipinong tumangging magpasakop sa mga KaslaH ang krus naman ang ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo para maamong magpasailalim sa relihiyon at korona ng Espanya. Binubog ng relihiyon ang kultura at gawi ng mga katutubo. Pangkatang $awain ". Pangkat 1- 2ole Playing*ollabora:e "pproach $inamit ng mga Kasla ang alok na pakikipagkaibigan upang mapaamo ang mga katutubo. Ipinakita nilang mabu ang kanilang hangarin sa pagdayo sa
$awain 1 "pproach, *ollabora:e (trategy, +hink-Pair-(hare Pangkat I - )ula sa larawan sa ibaba% bumuo ng konsepto sa ginawang pagsakop ng pangkat ni )agelan sa mga katutubo sa )actan. (agun ang mga konsepto sa kahon bilang gabay sa pag-uulat ng pangkat "pproach, *onstruc:ism (trategy, $raphic 2epresentaon Pangkat II- asahin ang mga impormasyon kaugnay ng ginawang pananakop ng mga Kasla laban sa mga katutubo. Punan nang wastong sagot kaugnay ng mga tanong sa loob ng kahon. Iulat sa klase ang natapos na gawain.
Ipanood ang :ideo ng balita kaugnay sa mga Katutubo na nagrali sa harap ng "merican Embassy. :ideo clips mula sa + PatrolJ @ "no ang iyong naramdaman matapos mapanood ang :ideo9 @ "no ang mahigpit na ipinaglalaban ng mga Katutubo9 @ "no ang naging reaksyon ng mga Katutubo laban sa mga pulis na pumigil sa karapatan nilang magpahayag ng saloobin laban sa "merika9
1. $awain Pangkatang $awain Pagdulog, *onstruc:ism Estratehiya, ?irect Instrucon $awain, ! "As "c:ity asahin at unawaing mabu ang tekstong ilalahad ng guro sa pamamagitan ng powerpoint slides. Pangkan ang klase sa apat upang maisagawa ang kaugnay na mga $awain Pangkat 1-ights% *amera% "con asahin at bigyang buhay ang duladulaan tungkol sa pag-aalsa nina akandula at (ulayman at uan (umuroy Pangkat - Pantomime +ime ". asahing mabu ang nakapaloob sa teksto% pagkatapos sa pamamagitan ng piping palabas o pantomina% ipakita ang mahahalagang pangyayaring naganap sa pag-aalsa na pinamunuan ni =rancisco )aniago at =rancisco ?agohoy. Pangkat !- Iarte )o NgaF asahin at bigyang buhay ang duladulaan tungkol sa pag-aalsa ng magasawang (ilang. Pangkat &- asahin at suriing mabu ang nilalaman ng teksto. igyang katwiran o dahilan ang ginawang pagaalsa ng mga katutubong Pilipino laban sa mga Espanyol. Isulat ang sagot sa loob ng hugis.
1. $awain Pagdulog, *onstruc:ism "pproach Estratehiya, ?irect Instrucon $awain, +$" "c:ity Pangkat 1- $umawa ng ilustrasyon tungk sa pagbubukas ng )aynila sa kalakalang pandaigdig gamit ang graphic organi'er. Pangkat $amit ang graphic organi'er% ibigay ang mahalagang bahaging ginampanan ng pagbubukas ng (ue' *an sa pandaigdigang kalakalan at sa paggising ng damdaming makabayan mga Pilipino. Pangkat !- $amit ang graphic organi'er% pamamagitan ng pagsusuri gamit ang teksto% isa-isahin ang mga nag bunga o epekto ng pagbubukas ng bansa sa pandaigdigang kalakalan
"no-ano ang mga layunin ng pagsakop ng mga Espanyol sa Pilipinas9 Paano ipinakita ng mga Espanyol ang pwersa laban sa mga Katutubo9 c. Paano nagkaroon ng magandang ugnayan ang mga Espanyol at ilang Katutubo9 d. Paano ipinaglaban ng mga Katutubo
1. a. $awain 1-asahin ang ilang mahahalagang detalye kaugnay sa naging reaksyon ng mga Katutubo sa ilalim ng armadong pangkat ng mga Espanyol b. $awain - )ula sa mga detalye at impormasyon na binasa% hayaan ang
1. "no ang naging reaksyon ng mga Pilipino sa pang-aabusong naranasan nila sa kamay ng pamamahala ng mga Espanyol9 . (ino-sino ang mga naunang Pilipinong nag-alsa laban sa mgaEspanyol9 !. "no-ano ang mga dahilan ng pag-
a. akit binuksan ang mga daungan sa )aynila9 b. Kailan binuksan ang Pilipinas sa pandagidigang kalakalan9 akit9 c. "no-ano ang mahahalagang bahaging ginampanan ng pagbubukas ng (ue' *anal sa pandaigdigang kalakala pagsibol ng
bansa. "ng pagpapaunlad ng pamumuhay ng mga Pilipino at ang pagpapalaganap ng relihiyong Krisyanismo na nagbibigay ng kaligtasan sa lahat ang naging katwiran nila sa pananakop. )araming Pilipino ang naniwala sa mga Kasla. +inanggap nila ang mga Kasla at nangako ng katapatan sa kaharian ng Espanya. Nagpabinyag sila sa relihiyon ng mga Kasla - ang Krisyanismo. Naging madali kay egaspi ang pananakop sa Pilipinas dahil na rin sa pagkakawatak- watak ng mga bayan sa maraming mga pulo. (inamantala ng mga dayuhan ang ganitong kalagayan na mahina ang kaharian ng mga katutubo. )abisang sandata ng mananakop ang Gespada at krusA. "ng espada ang kanilang ginamit upang supilin ang pagtatanggol ng mga katutubo o mga Pilipinong tumangging magpasakop sa mga KaslaH ang krus naman ang ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo para maamong magpasailalim sa relihiyon at korona ng Espanya. Binubog ng relihiyon ang kultura at gawi ng mga katutubo. Ipakita ang paraan ng pananakop ng mga Kasla sa mga Katutubo . Pangkat II- Peer +eaching *ollabora:e "pproach Pumili ng lider sa pangkat. Ipaliliwanag muli ng lider ang aralin tungkol sa paraan ng pananakop ng mga Espanyol sa mga katutubo.Itala ang mga paraan at ipaliwanag ito. (enaryo, Pagdang ng mga Kasla sa Pilipinas. "ng mga Kasla ay makikipagkaibigan sa mga katutubo. )ga Kasla, Narito kami ngayon sa inyong lupain upang paunlarin ang inyong kabuhayan at ipalaganap
ang kanilang kalayaan9 e. "no ang naging bunga ng armadong pananakop ng mga Espanyol sa mga katutubo9
mga batang buuin ang *oncept )ap sa ibaba. Ipalahad sa mga bata ang mga sitwasyon na magpapatunay ng kanilang kasagutan batay sa mga detalye na napag-aralan o binasa.
aalsang isinagawa ng mga katutubo9 &. "no ang pangunahing adhikain ng mga namuno sa mga pag-aalsa9 #. "no ang naging resulta ng mga pagaalsang ito9 akit9
damdaming makabayan ng mga Pilipino d. "no- ano ang mga naging bunga o epe ng pagbubukas ng bansa sa pandaigdigang kalakalan9 e. (ino-sino ang mga bumubuo sa panggitnang-uri middle classJ sa lipunan9 (inu-sino ang mga ilustrado9 C. "no-ano ang mga halimbawa ng kaisip liberal9 g. Nakabu ba sa mga Pilipino ang mga pagbabagong naranasan nila sa pagbubukas kalakalang pandaigdig9
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan L
at relihiyong Katoliko kung saan lahat ng mananampalataya ay maliligtas. Bindi kami mga kaaway bagkus kami ay inyong mga kaibigan )ga Katutubo, (umasang- ayon po kami at natanggap naming ang inyong pagdang gayun din ang relihiyong Katoliko. Kami ay magpapabinyag upang ipakita namin ang aming pananampalataya. (enaryo, )agkakaroon ng binyagan sa mga katutubo. Ngunit may mga katutubong hindi sang- ayon dito. )ga Katutubo, Kami ay hindi pumapayag sa inyong nais. Bindi namin kayo natanggap dito sa aming lupain pa na rin ang sinasabi ninyong pananampalataya. )ga Kasla, Kung gayon% hindi kayo maliligtas at parurusahan kayo ng PanginoonF (enaryo, )agkakaroon ng digmaan sa pagitan ng mga Espanyol at mga katutubo kung saan nagwagi ang mga Espanyol dahil sa lakas ng mga armas na kanilang ginamit. *. Pangkat III- )ind )apping*onstruc:ism "pproach Isulat ang paraan ng pananakop ng mga Espanyol sa mga katutubo. a. Pag-uulat sa ginawang awput b. "no ang mga ginawang paraan ng pananakop ng mga Espanyol sa mga katutubo9 1. Pinaunlad ang pamumuhay ng mga Pilipino. . Nakipagkaibigan sa mga katutubong Pilipino. !. $umamit ng espada at dahas upang supilin sa paglaban ang mga katutubo. &. $umamit ng krus upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo. #. Ipinalaganap ang Krisyanismo at
a. "no-ano ang naging reaksyon ng mga Katutubo sa armadong pananakop ng mga Espanyol9 b. akit pinili ng ilang Katutubo ang tanggapin ang relihiyong Katoliko sa kabila ng pagpapahalaga nila sa sariling paniniwala9 c. (ino sa pangkat ng mga Katutubo ang higit na nagpakita ng katapangan upang ipaglaban ang sariling paniniwala at kultura9 akit9 d. Paano nagising ang diwang makabayan ng mga Katutubo sa pagdang
=. Paglinang sa Kabihasnan +ungo sa =orma:e "ssessmentJ
nagpabinyag ang mga katutubo. c. "no ang sinasagisag ng krus sa paraan ng pananakop ng mga Espanyol9 (agot, ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo d. "no ang sinasagisag ng espada sa pananakop ng mga Espanyol9 )$gian aPwaraa nangg msag Pa aEnsapnaankyoopl Ksaat umtugbao es$paudmaa amt idt anhga s uppaanggla bsuapni lainn gs a mga katutubo. pPaimnauumnulahda ay nngg mga Pilipino. $uupmaangm hit unbgu kgrinu s nagn mg gisaip k aa7u dtuiwbao . Nakipsaa gmkagiab igan kaPtuilitpuibnoon. g IpKirnisatliaygaannisampo a antg nmaggap akbaitnuytaugb oanngg Pilipino. (agot, ginamit upang supilin sa paglaban ang mga katutubo. e. "no ang relihiyong nanggap ng ang mga katutubo9 (agot, Krisyanismo C. Naging madali ba sa mga Espanyol na sakupin ang ang bansa9 akit9 (agot, Naging madali dahil gumamit ang mga Espanyol ng mga pamamaraan upang maging madali ang pananakop sa mga katutubong Pilipino bukod pa sa pagkakawatakwatak ng mga barangay sa kapuluan. Kung ikaw ay isa sa mga kasapi ng barangay na pinuntahan at hinikayat ng mga Espanyol noong unang panahon% ano ang iyong magiging reaksyon9
ng mga mananakop9 e. )asasabi bang nagtagumpay ang mga Espanyol sa kanilang pananakop sa mga Katutubo9 akit9 C. "no ang mga dahilan ng pagkabigo ng mga armadong pangkat sa pananakop sa ilang Katutubo9
Paano ipinakita ng mga katutubo ang pagpapahalaga sa sariling kultura at kalayaan sa pagdang ng mga Espanyol9 "no kaya ang implikasyon nito sa kasalukuyang panahon9
(a kasalukuyan% ang pamahalaan ay gumagawa ng paraan upang marang at matulungan ang ilang tribo o katutubo sa ang bansa. (a kabila ng mga programa at proyekto ng ang bansa% marami pa ring mga Katutubo ang salat sa mga pangangailangan at karapatang pantao. (a kabila nito% ang kultura at pagmamahal sa bayan o lupang sinilangan ay hindi nawala sa kanila at patuloy pa rin nilang napangangalagaan. (a paanong paraan
Kung ikaw ay tatanungin% sa paanong paraan tayo makakahingi ng pagbabago sa ang pamahalaan nang hindi gumagamit ng anumang dahas9
@ "no ang masasabi mo sa ginawang pagbubukas ng mga Espanyol ng ang bansa sa pandaigdigang kalakalan9 (ang-ayon ka ba sa ginawang ito ng mga Espanyol9 akit9 @ Ikaw bilang sumisibol na kabataang Pilipino% sa paanong paraan mo maipakikita ang pagmamahal sa ang bansa9
$. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay
)atagal na panahon na ang nakalilipas nang sakupin ang Pilipinas ng mga dayuhan. "ng dang uri ng pamumuhay noon ng mga sinaunang Pilipino ay napalitan sa pagdang at paraan ng pananakop na ginawa ng mga dayuhan. Kung muling magkakaroon ng pagtatangka sa kalayaan ng mga Pilipino% ano ang gagawin mo bilang isang kabataan9
asahin ang sitwasyon sa ibaba at ilahad ang saloobin kaugnay nito. )agkaroon ng maikling debate kaugnay ng paksa. Ilan sa mga katutubo ay nanggap na lamang ang ginawang pananakop ng mga Espanyol% at ang iba nama ay tumakas at lumaban sa mga dayuhan. Kung ikaw ay isa sa kanila alin ang iyong pipiliin9 akit9
B. Paglalahat ng "ralin
(a paanong paraan nasakop ng mga Kasla ang mga Katutubong Pilipino9 @ Nasakop ng mga Espanyol ang mga katutubong Pilipino gamit ang krus at espada. "ng espada ay ginamit upang supilin ang pagtatanggol ng mga katutubo samantalang ang krus ay ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo. @ )adaling nasakop ng mga E spanyol ang Pilipinas dahil sa pagkawatak- watak ng mga barangay sa kapuluan. Pagtataya Panuto, asahin at unawaing mabu
"no-ano ang mga paraan ng pananakop na ginawa ng mga armadong Espanyol sa pagsakop sa mga katutubo9
nila ito naipakita9 umuo ng maikling dula-dulaan kaugnay sa ibaAt ibang reaksyon ang ipinakita ng mga Katutubo sa armadong pananakop ng mga Espanyol. )ula sa mga reaksyong ito ay napatunayan ang naging pagpapahalaga% pagtanggap% sakripisyo at paghihirap ng mga Pilipino sa kamay ng mga mananakop. Pangkat I- )alugod na pagtanggap sa relihiyong Katolisismo% pagpapabinyag at pakikinig ng anal na )isa sa pangunguna ng mga prayle Pangkat II- Pagtakas mula sa mga armadong espanyol pagtahak sa mas mataas at malayong bahagi ng mga kabundukan Pangkat III- Pagpapatuloy ng paniniwala at kultura sa kabila ng pananakop ng mga Espanyol% pagsasalo-salo ng mga katutubo at pananampalataya sa ilang bahagi ng kalikasan Pangkat I- Pag-aalsa laban sa mga armadong pangkat% pagbuo ng pangkat na mga +ribo Na makikipaglaban sa mga dayuhan gamit ang Itak at sibat. "no-ano ang mga naging reaksyon ng mga Katutubong Pilipino sa mga aramdong pananakop ng mga Espanyol9
Panuto, asahin ang bawat sitwasyon sa ibaba. Piliin ang k ng tamang
asahin ang bawat sitwasyon sa ibaba. Piliin ang k ng tamang sagot.
I. Pagtataya ng "ralin
Paglalapat Ipanood ang :ideo clip tungkol sa unang pag-aalsa ng mga unang Pilipino. a. "no ang naramdaman mo matapos mapanood ang :ideo9 b. "nong aral ang dapat nang matutuhan sa pag-aalsa ng ang mga ninuno noon9 Paano nan maisasabuhay ang aral na ito9
$amit ang mga larawang ipakikita ng gur ibigay ang mahahalagang detalye o pagkakakilanlan ng mga ito sa pagbubukas ng )aynila sa KalakalangPandaigdig
"no-ano ang mga isinagawang rebelyon o pag-aalsa ng mga katutubong Pilipino9 "nu-ano ang mga naging dahilan ng pag-aalsa ng mga katutubong Pilipino9
akit binuksan ang mga daungan sa )aynila9 "no ang mahalagang bahaging ginampa ng pagbubukas sa (ue' *anal sa paggising ng damdaming makabayan ng mga Pilipino9 "nu- ano ang mga naging bunga o epekt ng pagbubukas ng bansa sa pandaigdigang kalakalan9
Panuto, asahin at unawaing mabu ang bawat tanong at isulat ang k ng
Panuto, Piliin ang k ng tamang sagot s bawat tanong. Isulat sa inyong
ang isinasaad ng bawat pangungusap. Piliin at isulat ang k ng tamang sagot. 1. ago pa man dumang ang mga Espanyol sa Pilipinas% may pinaniniwalaan at sinasamba na ang ang mga ninuno. "nong relihiyon ang kanilang ipinakilala sa mga katutubo9 ". Krisyanismo *. udismo . Binduismo ?. Paganismo . "ng mga sumusunod ay mga dahilan kung bakit madaling nasakop ng mga Espanyol ang mga katutubo% maliban sa isa. "lin ito9 ". walang pagkakaisa ang mga katutubo . watak- watak ang kanilang pamayanan *. madaling naniwala ang mga katutubo sa mga Kasla ?. nakipaglaban ang mga katutubo upang hindi masakop ng dayuhan !. )araming paraan ang ginawa ng mga Espanyol upang masakop ang mga katutubo. "nong mabisang sandata ang kanilang ginamit9 ". krus at espada *. lapis at papel . korona at bibliya ?. korona at relihiyon &. "ng krus ay ginamit upang hubugin ang isip at diwa ng mga katutubo. "no ang ginamit upang madaling magapi ang mga katutubong Pilipino9 ". espada *. bibliya . . krus ?. korona #. (inasabing ang mga katutubong Pilipino ay ginamitan ng lakas upang sakupin ng mga dayuhan. Ito naman ay ginamit upang hubigin ang isip at diwa ng mga katutubo upang maamong mapasailalim sa relihiyon at korona ng Espanya. "no ito9
sagot. 1. "ng pagsakop ng mga Kasla sa mga katutubo ay implikasyon na maraming kapakipakinabang na bagay ang makukuha sa bansa. "lin sa mga sumusunod ang BIN?I dahilan ng kanilang pananakop9 ". Pakinabangan ang likas na yaman ng bansa . $awing kolonya ang bansa upang lalong lumakas ang kanilang soberanya *. )aipalaganap ang relihiyong Krisyanismo ?. )apaunlad ang Pilipinas upang makilala sa buong mundo . (a ginawang pagsakop ng mga Espanyol sa mga katutubo% ilan sa mga Pilipino ang tumanggap at naging kaibigan ng mga dayuhan. akit9 ". Payapang inialok ng mga misyonero kasama ang mga sundalo ang kanilang layunin habang isinasagawa nila ang ritwal ng Katolisismo . $umamit sila ng pwersa kung kayaAt napilitan ang mga Katutubo na tanggapin sila *. Nabighani ang mga katutubo sa ipinangakong kaligtasan ng mga dayuhan ?. Nagkaroon sila ng pagkakataon mabago ang kanilang pamumuhay sa isang mas maunlad na pamamaraan !. unga ng armadong pananakop ng mga Espanyol% maraming mga Katutubo ang nakaranas ng karahasan mula sa mga dayuhan at maging sa mga kapwa Pilipinong umanib sa pwersa ng mga ito. (ino sa mga sumusunod ang nakaligtas mula sa pwersang pinairal ng mga Kasla9 ". "ng mga katutubong Pilipino na bukas ang loob sa pagtanggap sa Katolisismo . "ng mga Katutubong Pilipino na tumakas at namundok
1. (a pagdang ng mga armadong pangkat ng Espanyol% alin sa mga sumusunod ang BIN?I nagpakita ng reaksyon ng mga Katutubo9 ". Naging masaya sila sa naging pagtugon ng mga armadong pangkat sa kabila ng kanilang pagtutol sa paniniwala ng mga dayuhan . +inanggap nila nang buong puso ang Kristyanismo dahil sa pangakong kaligtasan na dala ng pananampalataya dito *. umuo ng pangkat ang mga +ribo na nag-alsa at nakipaglaban sa mga mananakop na Espanyol ?. +umakas sila at nagpakalayo-layo kapalit ang pagpapanali ng kalayaan sa sarili nilang pamayanan . "lin sa mga sumusunod ang higit na nagpapakita ng pagpapahalaga sa sariling kultura at paniniwala9 ". "ng mga Katutubong tahimik na namuhay sa kabila ng mga pananakop . "ng mga Katutubong nag-alsa at nagbuwis ng buhay upang mapangalagaan ang kultura at bayan *. "ng mga Katutubong tumakas at lumayo upang hindi marang ng mga dayuhan na mananakop ?. "ng mga Katutubong nanggap ang mga pagbabagong dala ng mga armadong pananakop ng Espanyol !. "ng mga sumusunod ay dahilan ng kabiguan ng mga Espanyol na masakop ang mga Katutubo% maliban sa isa. ". Kawalan ng pagkakaunawaan sa pakikipagtalastasan sa pagitan ng mga Espanyol at mga Katutubo . Katapangang ipinamalas ng ilang Katutubo sa pamamagitan ng pagaalsa laban sa kanila *. Pagtakas ng ilang Katutubo patungo sa mas malalayong bahagi ng kabundukan ?. Pagkakaroon ng kakaunng bilang
wastong sagot. 1. "no ang naging reaksyon ng mga Pilipino nang mamulat sila sa kawalian ng mga Kasla ukol sa relihiyon% diskriminasyon% mga patakarang pangkabuhayan at sobrang singil sa buwis9 ". himagsikan *. pag-aalsa . bayanihan ?. pagkakaparan . Inuturing na pinakamahabang pagaalsa sa kasaysayan ng Pilipinas. ". ?iego at $abriela (ilang *. akandula . =rancisco ?agohoy ?. uan (umuroy !. (ino sa mga sumusunod na katutubong Pilipinong ang namuno sa unang pagaalsa9 ". akandula *. =rancisco )aniago . uan (umuroy ?. ?iego at $abriela (ilang &. Nagsagawa at pinamunuan ni =rancisco )aniago ang pag-aalsa dahil sa sistemang polo at bandala% sino naman sa mga katutubong Pilipino ang nagsagawa rin ng pag-aalsa sa kagustuhang ipaglaban ang nawalang kalayaan ng mga Ilokano at pang-aabuso ng mga Kasla9 ". ?iego (ilang *. =rancisco )aniago . (ulayman ?. uan (umuroy #. "ng mga sumusunod ay ilan sa mga dahilan ng pag-aalsa ng mga katutubo laban sa mga Espanyol% alin dito ang hindi kabilang9 ". pang-aabuso at masamang gawain ng mga pinunong Espanyol . di makatarungang pagbubuwis ng mga Pilipino *. nagkaroon ng kahandaan sa paggamit ng armas ang mga katutubo ?. kahigpitan sa relihiyon
sagutang papel. 1. +aong 1
". espada *. korona . bibliya ?. krus
*. "ng mga Katutubong Pilipino na lumaban at marahas na tumutol sa pananakop ng mga Espanyol ?. "ng mga Katutubong Pilipino na naging sundalo at kasama ng mga misyonero sa pagsakop sa ilan pang katutubo sa iba pang panig ng mga kabundukan &. $inamit ng mga mananakop ang espada at krus sa pagsakop sa mga Katutubo. Paano pinatunayan ng mga Espanyol ang kanilang pwersa laban sa kanila9 ". $umamit sila ng mahuhusay na armas upang mapatay ang mga Katutubo na hindi magpasakop . $umamit sila ng dahas at panlilinlang upang makuha ang wala ng ibang Katutubo at kalaunan ay makatulong nila upang masakop ang bansa *. $umamit sila ng mga kanyon at nakamamatay na sandata laban sa mga Katutubo ?. $umamit sila ng mahusay na paraan ng pkikidigma at pagpatay sa mga Katutubo #. Paano ipinakita ng mga Katutubo ang kanilang pagpapahalaga sa sariling bayan% kultura at paniniwala9 ". +inanggap nila nang buong-puso ang mga pagbabagong dala ng mga Espanyol . )alugod nilang niyakap ang relihiyong Katoliko upang mabago ang kanilang buhay. *. Ilan sa mga katutubo ang nagbuwis ng buhay para mapangalagaan ang sariling kultura at paniniwala ?. )araming katutubo ang tumakas at pumunta sa mga lugar na hindi matatagpuan ng mga Kasla kung kayaAt napangalagaan nila ang sariling kultura at paniniwala.
na kasapi ng mga armadong pangkat &. akit nag-alsa si =rancisco ?agohoy laban sa mga Espanyol9 ". (apagkat nanggihan siya ng mga prayle na bendisyunan ang kanyang kapad na namatay sa dwelo . (apagkat isa siyang )uslim na lubos ang pagpapahalaga sa relihiyon at paniniwala *. (apagkat nais niyang pangalagaan ang sariling relihiyon at kultura na taliwas sa paniniwala ng mga dayuhan ?. (apagkat% gusto niyang magtayo ng sariling organisasyon o pangkat na magpapatuloy sa paniniwala ng mga Katutubo #. Paano ipinakita ng mga Katutubo ang lubos na pagpapahalaga sa kultura at bansa9 ". Bindi nila lubusang nanggap ang mga pagbabago at paniniwalang dala ng mga Espanyol bagkus ay pinaglaban nila ang kinagisnang kultura at paniniwala. . Niyakap nila ang ibang relihiyon upang paniwalaan ang kaligtasang pangako ng mga Espanyol. *. $umamit sila ng mga panlilinlang upang magapi ang mga dayuhan ?. +umakas sila na dala ang kanilang kultura at paniniwala.
. ". pagkakabuklod-buklod *. pagkakapa . pagbabayanihan ?. pagbabago #. "ng mga liberal na ideya mula sa Euro ay umunlad tungo sa pagkakabuo ng nasyonalismo sa huling bahagi ng ikana siglo. "no ang ibig sabihin ng salitang nasyonalismo9 ". pagpapakita ng pagpapahalaga sa ban . paggalang at pagsunod sa mga kautus ng mga Espanyol sa Pilipinas *. pagmamahal sa bayan ?. paghihimagsik
. Karagdagang $awain para sa takdang- aralin at remediaon
V. MGA TALA VI. PAGNINILAY
". ilang ng mag-aaral na nakakuha ng
. ilang ng mga-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediaon
*. Nakatulong ba ang remediaon9 ilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
1. "no ang kaibahan ng resulta ng pananakop ni )iguel ope' de ega'pi kumpara sa ibang mga nagsagawa ng ekspedisyon sa PIlipinas9 . "no ano ang mga paraang ginawa ni )iguel ope' de ega'pi upang magtagumpay sa pananakop9
+akdang "ralin )agbigay ng ilang pangunghusap na nagsasabi ng ibaAt ibang reaksyon ng mga katutubong Pilipino sa ginawang pananakop ng mga espanyol
1. "no ang naging reaksyon ng mga Pilipino sa pang-aabusong naranasan nila sa kamay ng pamamahala ng mga Espanyol9 . (ino-sino ang mga naunang Pilipinong nag-alsa laban sa mga Espanyol9 !. "no-ano ang mga dahilan ng pagaalsang isinagawa ng mga katutubo9 &. "no ang pangunahing adhikain ng mga namuno sa mga pag-aalsa9 #. "no ang naging resulta ng mga pagaalsang ito9 akit9
)agsaliksik tungkol sa talambuhay ng mga naging pinuno ng mga pag-aalsa gamit ang biographical montage. igyang-pansin at halaga ang kanilang mga ginawa para sa bayan.
"no sa palagay mo ang epekto ng pagbubukas ng Pilipinas sa pandaigdigan kalakalan noong ika-1 na siglo.
esson carried. )o:e on to the net obDec:e. esson not carried. O oC the pupils got
esson carried. )o:e on to the net obDec:e. esson not carried. O oC the pupils got
esson carried. )o:e on to the net obDec:e. esson not carried. O oC the pupils got
esson carried. )o:e on to the net obDec:e. esson not carried. O oC the pupils got
esson carried. )o:e on to the obDec:e. esson not carried. O oC the pupils got
Pupils did not 3nd diQcules in answering their lesson. Pupils Cound diQcules in answering their lesson. Pupils did not enDoy the lesson because oC lack oC knowledge% skills and interest about the lesson. Pupils were interested on the lesson% despite oC some diQcules encountered in answering the Ruesons asked by the teacher. Pupils mastered the lesson despite oC limited resources used by the teacher. )aDority oC the pupils 3nished their work on me. (ome pupils did not 3nish their work on me due to unnecessary beha:ior.
Pupils did not 3nd diQcules in answering their lesson. Pupils Cound diQcules in answering their lesson. Pupils did not enDoy the lesson because oC lack oC knowledge% skills and interest about the lesson. Pupils were interested on the lesson% despite oC some diQcules encountered in answering the Ruesons asked by the teacher. Pupils mastered the lesson despite oC limited resources used by the teacher. )aDority oC the pupils 3nished their work on me. (ome pupils did not 3nish their work on me due to unnecessary beha:ior.
Pupils did not 3nd diQcules in answering their lesson. Pupils Cound diQcules in answering their lesson. Pupils did not enDoy the lesson because oC lack oC knowledge% skills and interest about the lesson. Pupils were interested on the lesson% despite oC some diQcules encountered in answering the Ruesons asked by the teacher. Pupils mastered the lesson despite oC limited resources used by the teacher. )aDority oC the pupils 3nished their work on me. (ome pupils did not 3nish their work on me due to unnecessary beha:ior.
Pupils did not 3nd diQcules answering their lesson. Pupils Cound diQcules in answe their lesson. Pupils did not enDoy the lesson beca oC lack oC knowledge% skills and inte about the lesson. Pupils were interested on the les despite oC some diQcules encountere answering the Ruesons asked by teacher. Pupils mastered the lesson despit limited resources used by the teacher. )aDority oC the pupils 3nished t work on me. (ome pupils did not 3nish their wor me due to unnecessary beha:ior.
oC earners who earned
oC earners who earned
oC earners who earned
oC earners who earned
oC earners who earned
.
?. ilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediaon
oC earners who reRuire addional ac:ies Cor remediaon
oC earners who reRuire addional ac:ies Cor remediaon
oC earners who reRuire addional ac:ies Cor remediaon
oC earners who reRuire addional ac:ies Cor remediaon
oC earners who reRuire addi ac:ies Cor remediaon
E. "lin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos9 Paano ito nakatulong9
0es No oC earners who caught up the lesson
0es No oC earners who caught up the lesson
0es No oC earners who caught up the lesson
0es No oC earners who caught up the lesson
0es No oC earners who caught up the less
=. "nong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor9
oC earners who connue to reRuire remediaon
oC earners who connue to reRuire remediaon
oC earners who connue to reRuire remediaon
oC earners who connue to reRuire remediaon
oC earners who connue to reR remediaon
$. "nong kagamitan ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro9
Strategies used that work well:
Strategies used that work well:
Strategies used that work well:
Strategies used that work well:
Strategies used that work well:
M!ta"ogni#$! %!$!lopm!nt , &'ampl!s(
M!ta"ogni#$! %!$!lopm!nt , &'ampl!s(
M!ta"ogni#$! %!$!lopm!nt , &'ampl!s(
M!ta"ogni#$! %!$!lopm!nt , &'ampl!s(
M!ta"ogni#$! %!$!lopm &'ampl!s( (elC assessments% note ta
(elC assessments% note taking and studying techniRues% and :ocabulary assignments. B)i*ging,
&'ampl!s(
+hink-pair-share% Ruick-writes% ancipatory charts.
and
(elC assessments% note taking and studying techniRues% and :ocabulary assignments. B)i*ging,
&'ampl!s(
+hink-pair-share% Ruick-writes% ancipatory charts.
and
(elC assessments% note taking and studying techniRues% and :ocabulary assignments. B)i*ging,
&'ampl!s(
+hink-pair-share% Ruick-writes% ancipatory charts.
and
(elC assessments% note taking and studying te ch ni Ru es% a nd :o ca bul ar y assignments. B)i*ging,
and
B)i*ging, &'ampl!s( +h pair-share% Ruick-writes% and ancipa charts. +",!ma-Buil*ing, &'amp *ompare and contrast% Digsaw learning% teaching% and proDects.
&'ampl!s(
+hink-pair-share% Ruick-writes% ancipatory charts.
+",!ma-Buil*ing, &'ampl!s( *ompare and contrast%
+",!ma-Buil*ing, &'ampl!s( *ompare and contrast%
+",!ma-Buil*ing, &'ampl!s( *ompare and contrast%
+",!ma-Buil*ing, &'ampl!s( *ompare and contrast% Digsaw
Digsaw learning% peer teaching% and proDects.
Digsaw learning% peer teaching% and proDects.
Digsaw learning% peer teaching% and proDects.
learning% peer teaching% and proDects. Cont!'tualia#on, Cont!'tualia#on,
Cont!'tualia#on, &'ampl!s( ?emonstraons% media% manipula:es% repeon% and local opportunies.
Cont!'tualia#on, &'ampl!s( ?emonstraons% media% manipula:es% repeon% and local opportunies.
Cont!'tualia#on, &'ampl!s( ?emonstraons% media% manipula:es% repeon% and local opportunies.
?emonstraons% media% manipula:es% repeon% and local opportunies. &'am pl !s (
T!'t R!p)!s!nta#on,
T!'t R!p)!s!nta#on,
&'ampl!s( (tudent created drawings% :ideos% and games.
&'ampl!s( (tudent created drawings% :ideos% and games.
&'ampl!s( (tudent created drawings% :ideos% and games.
Mo*!ling, &'ampl!s( (peaking slowly and clearly% modeling the language you want students to use% and pro:iding samples oC student work.
Mo*!ling, &'ampl!s( (peaking slowly and clearly% modeling the language you want students to use% and pro:iding samples oC student work.
Mo*!ling, &'ampl!s( (peaking slowly and clearly% modeling the language you want students to use% and pro:iding samples oC student work.
?emonstra &'ampl!s( media% manipula:es% repeon% and l opportunies. T!'t R!p)!s!nta#on,
T!'t R!p)!s!nta#on, T!'t R!p)!s!nta#on,
and studying techniRues% and :ocabu assignments.
(tudent created drawings% :ideos% and games. &'ampl!s(
Mo*!ling, &'ampl!s(
(peaking slowly and clearly% modeling the language you want students to use% and pro:iding samples oC student work. Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching
&'ampl!s( (tudent drawings% :ideos% and games.
crea
Mo*!ling, &'ampl!s( (peaking slowly and clearly% modeling language you want students to use% pro:iding samples oC student work. Other Techniques and Strategies used: ___ Explicit Teaching
$roup collaboraon
Other Techniques and used: ___ Explicit Teaching
Strategies
$roup collaboraon $ami3caon8earning throuh play "nswering preliminary ac:ies8eercises *arousel ?iads ?i5erenated Instrucon 2ole Playing8?rama ?isco:ery )ethod ecture )ethod
Other Techniques and used: ___ Explicit Teaching
Strategies
$roup collaboraon $ami3caon8earning throuh play "nswering preliminary ac:ies8eercises *arousel ?iads ?i5erenated Instrucon 2ole Playing8?rama ?isco:ery )ethod ecture )ethod
Other Techniques and used: ___ Explicit Teaching
Strategies
$roup collaboraon $ami3caon8earning throuh play "nswering preliminary ac:ies8eercises *arousel ?iads ?i5erenated Instrucon 2ole Playing8?rama ?isco:ery )ethod ecture )ethod
Why?
Why?
Why?
*omplete I)s ":ailability oC )aterials PupilsA eagerness to learn $roup memberAs collaboraon8cooperaon in doing their tasks "udio isual Presentaon oC the lesson
*omplete I)s ":ailability oC )aterials PupilsA eagerness to learn $roup memberAs collaboraon8cooperaon in doing their tasks "udio isual Presentaon oC the lesson
*omplete I)s ":ailability oC )aterials PupilsA eagerness to learn $roup memberAs collaboraon8cooperaon in doing their tasks "udio isual Presentaon oC the lesson
File Submitted by DepEd Club Member - depedclub.com File created by Ma’am ED!L" D. M!C!#!$G
$roup collaboraon $ami3caon8earning throuh play "nswering preliminary ac:ies8eercises *arousel ?iads ?i5erenated Instrucon 2ole Playing8?rama ?isco:ery )ethod ecture )ethod
$ami3caon8earning throuh play "nswering preliminary ac:ies8eercises *arousel ?iads ?i5erenated Instrucon 2ole Playing8?rama ?isco:ery )ethod ecture )ethod
Why?
*omplete I)s ":ailability oC )aterials PupilsA eagerness to learn $roup memberAs collaboraon8cooperaon in doing their tasks "udio isual Presentaon oC the lesson
*omplete I)s ":ailability oC )aterials PupilsA eagerness to learn $roup memberAs collaboraon8cooperaon in doing their tasks "udio isual Presentaon oC the lesson
Why?