Descripción: Revista de fútbol Panenka nº 42 de la colección
Aralin 4.2 : Sistema ng kalakalan ng mga sinau inauna nan ng Pilip ilipin ino o at sa pan panaon aon ng kolonyalismo Bilang ng Araw : I.
1 araw
Layunin:
Naipaghahambing ang sistema ng kalakalan kalakalan ng mga sinaunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismo. II.
Paksang Ar Aralin:
Paksa
:
Sanggunian
:
!agamitan
:
Sistema ng kalakalan kalakalan ng mga sinaunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismo. CG.p52 AP5!P! """#$e$% &akabayan !asaysayang Pilipino Batayang Aklat 5 p%'$ %(('$() Powerpoint presentation mga larawantarpapel
Pagpapahalaga: Pagpapahalaga: Pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino Pilipino sa panahon ng kolonyalismong *spanyol III.
Pamamaraan A. Panimu Panimulang lang Gawain Gawain 1. Bali Balita taan an
&agbalitaan tungkol sa kasalukuyang nangyayari sa komuni#a# na kaugnay ng aralin. 2. Bali Balikk-ar aral al
Papaha pahamb mbin ing g ng gur guro sa mag$ mag$a aara aral ang "stru strukt ktur ura a ng Pamahal amahalaa aang ng !olonya olonyall sa uri ng Pamahal amahalaa aan n ng Sinaun Sinaunang ang Pilip ilipin ino o.Bub .Bubun unot ot ang ang gur guro ng pang pangal alan an ng mga mga bata bata na sasagot. 3. Pagga aggany nyak ak
"pakita ang mga larawan ng sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino at sa panahon ng kolonyalismo.Gagamit kolonyalismo.Gagamit ng presentasyon ng mga larawan. +uhulaan ng bata kung tungkol saan ang napanoo# na mga larawan.
Pagkapanoo# itatanong ng guro ang mga sumusuno#: 1. Ano$ano ang mga nakita ninyo sa larawan, 2. Sa inyong palagay tungkol saan ang mga larawang ito, B. Paglinang na Gawain 1. Gawain 1
Papangkatin ng mga bata ang mga larawan ayon sa palagay nila ay larawan na nagpapakita ng sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino o kalakalan sa panahon ng kolonyalismo !A-A!A-AN NG S"NANANG P"-"P"N/
!A-A!A-AN SA PANA+/N NG !/-/N0A-"S&/Panahon ng mga *spanyol
a. "papanoo# ng guro ang presentasyon na nagpapakita ng sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino at sa panahon ng kolonyalismo panahon ng mga *spanyol b. &agkaroon ng talakayan gamit ang sumusuno# na mga tanong: •
•
•
•
•
•
Ano ang kahulugan ng kalakalan, Paano nagaganap ang sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino, Paano naman nagaganap ang sisteman ng kalakalan sa panahon ng kolonyalismong *spanyol, Saan ang naging sentro ng kalakalan noon, Ano ang mga naging resulta ng #alawang sistema ng kalakalang ito, Sa inyong palagay nakatulong ba ang sistema ng sinaunang kalakalan noon at ano ang naging kontribusyon nito sa kasalukuyang sistema ng kalakalan sa ating bansa,
2. Pagsusuri
1. &ula sa larawan sa unang gawain paano ninyo mailalarawan ang kalakalan ng sinaunang Pilipino at sa panahon ng kolonyalismong *spanyol, 2. &ay nakikita ba kayong pagkakapareho o pagkakaiba nila, kung meron ipaliwanag ang inyong sagot. 3. Sa napanoo# ninyong presentasyon paano ninyo maipaghahambing ang #alawang kalakalan, %. Paano sila nagkakaiba at nagkakapareho, 3. Pagaalaw
Gagabayan ng guro ang mag$aaral sa pagbuo ng konseptong natutunan. $ay pagkakapareo at pagkakai%a ang sistema ng kalakalan sa panaon ng sinaunang Pilipino at sa panaon ng kolonyalismo &panaon ng mga 'spanyol(. Pero itinuturing na igit na nakasama at in)i naka%uti sa kalagayang pangka%uayan ng %ansa ang kalakalan sa panaon ng kolonyalismong 'spanyol %agama*t may mga naitala rin naman ilan na in ma an)an resulta nito. 4. Paglalapat
Pangkatang Gawain Papangkatin ng guro ang mga bata sa tatlong pangkat. Pangkat 1: Pag#u#ula$#ulaan &agsa#ula ng sitwasyon na nagpapakita kung paano nagaganap ang kalakalan ng sinaunang Pilipino. Pangkat 2: Gumuhit ng -arawan Gumuhit ng larawan na nagpapakita kung paano nagaganap ang kalakalan sa panahon ng kolonyalismo. Pangkat 3: Sumulat Sumulat ng talata na naghahambing ng sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino at sa panahon ng kolonyalismo.
I#.
Pagtataya
Pasagutan sa mga mag$aaral ang pagsusulit.
Panuto: Pag$aralan ang mga sumusuno# na pangungusap "sulat ang mga titik na +SP sa patlang kung ito ay tumutukoy sa sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino at ++' naman kung tumutukoy ito sa kalakalan sa panahon ng kolonyalismong *spanyol. 44444441.Ang sistema ng kanilang pangangalakal ay barter o palitan kung saan ang #alawang mangangalakal ay magpapalitan lamang ng kani$kanilang mga kalakal. 44444442. Ang mga kalakal tula# ng se#a mula sa China at mga pampaalsa ay inilululan sa galyon. Pag#ating nito sa Aapulo ipinagbibili ang mga ito sa higit na mataas na halaga. 44444443.Sa huling bahagi ng panahon ng bato naging masigla ang #ayuhang kalakalan #ahil sa higit na mainam ang transportasyong pan#agat. Bunga nito napayaman ang kulturang Pilipino #ahil sa pakikipag$ugnayan sa mga #ayuhan. 4444444%. "to ay tinuring na higit na nakasama at hin#i nakabuti sa kalagayang pangkabuhayan ng bansa. 44444445.Ang kalakalang ito ang naging #aan ng pagpapalitan ng kulturang !anluran at Silangan. #.
,ak)an) Aralin
Gumawa ng poster na nagpapakita ng sistema ng kalakalan ng sinaunang Pilipino at sa Panahon ng !olonyalismo.