ARALING PANLIPUNAN GRADE 5
ENERO 2016
Ang Sining ng Pagtatanong
?
GAWAIN
1.
Kumuha ng kapareha.
2. Ang isa ay mag-iisip ng itatanong. Ang isa naman ay sasagot sa tanong. 3. Sagutin: Bakit sinasabing ang pagtatanong ay isang sining? DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit isang sining ang pagtatanong? Sa mga nagtanong:
1. Ano ang itinanong mo sa iyong kapareha? 2. Paano mo ito itinanong? 3. Nasagot ba nang tama ang iyong tanong? 4. Paano sinagot ng iyong kapareha ang tanong? 5. Ano ang naramdaman mo sa DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit isang sining ang pagtatanong? Sa mga sumagot:
1. Nasagot mo ba nang tama ang tanong? 2. Paano mo sinagot ang tanong? 3. Sa palagay mo, naunawaan ba ng iyong kapareha ang iyong sagot? 4.
Ano ang naramdaman mo sa pagsagot mo sa tanong? DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit isang sining ang pagtatanong? •
Ang pagtatanong ay isang sining sapagkat dito naipakikita ng guro ang kaniyang istratehiya kung paano niya magaganyak ang mga mag-aaral na lumahok o makibahagi sa isang talakayan.
•
Katulad ng isang pagsusulit, ito ay isang mabisang pagtataya sa mga kaalaman at kasanayang dapat matamo ng mga mag-aaral. DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit kailangang magtanong? 1. Upang bigyan ng pagkakataon ang magaaral na mag-isip ang pagtatanong 2. Upang mapukaw ang interes ng mag-aaral 3. Upang malaman ang mga bahaging nahirapan ang mag-aaral DEPARTMENT OF EDUCATION 4. Upang matuklasan ang interes o kahinaan ng mag-aaral
5. Upang malinang ang kakayahan ng magaaral na magsuri at magsaayos o bumuo ng mga kagamitan o karanasan 6. Upang matulungan ang mga mag-aaral na iugnay ang natutunan sa sariling karanasan
Bakit kailangang magtanong? 7. Upang maipokus ang atensiyon ng mag-aaral sa mahahalagang puntos ng aralinat iayos ito sa lohikal na pamamaraan. 8. Upang malinang, maliwanagan, maiayos, o mapalawak ang mga ideya hinggil sa mga pagpapahalaga at pananaw. 9. Upang magsilbing isang paraan ng pagsasanay. 10.Upang maipakita ang ugnayan, gaya ng sanhi at bunga. 11. Upang himukin ang mga mag-aaral na ilapat DEPARTMENT OF EDUCATION ang mga konsepto sa tunay na buhay.
MGA LAYUNIN 1. Makilala ang mga katangian ng isang maayos at tamang tanong; 2. Magkaroon ng pansariling kamalayan tungkol sa mga pamamaraan at estratehiya sa pagtatanong; 3. Makilala ang kahalagahan ng mga kasanayan sa pag-iisip ayon sa inilahad ng Taxonomy ni Bloom; at 4. Makabuo ng mga tanong sa ibaibang antas batay sa mga aralin sa DEPARTMENT OF EDUCATION
PANIMULANG GAWAIN 1. Maghati-hati sa anim na grupo. 2. Kumuha ng sampung meta cards bawat grupo. 3. Isulat sa bawat meta card ang isang katangian ng maayos na tanong. Idikit ang mga meta card sa web. 4. Iulat at ipaliwanag ng isang kasapi ang output ng grupo. DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGSUSURI Maliwan ag
Simple
Tumpak
Ang isang maayos na tanong ay
Angkop at Akma
Gumagami t ng karaniwang salita May malalim na pagpapaliw a-nag
Akma sa edad, kakayahan at interes ng magaaral
DEPARTMENT OF EDUCATION
Makabuluh an
Nakapukaw ng pag-iisip
Ano ang katangian ng mabisang pagtatanong?
1. Pinatitibay at pinauunlad ang mga layunin sa pagkatuto. 2. Nakahihikayat upang mahimok ang mag-aaral unawain o itaas ang antas ng hamon sa pagpapatuloy ng aralin. 3. Kasangkot o kasama ang lahat ng mag-aaral. 4. Magbigay ng pagkakataon sa mga mag-aaral na mag-isip. 5. Pagtataguyod ng katwiran at paliwanag. DEPARTMENT OF EDUCATION
Ano ang katangian ng mabisang pagtatanong?
6. May pagpapahalaga sa opinyon at ideya ng bawat mag-aaral. 7. Nagpapakita ng pagkakaugnay ng nauna at kasalukuyang aralin. 8. Humihikayat sa mga mag-aaral na magbakasakali at magbigay ng hipotesis. 9. Humihikayat sa mga mag-aaral na magtanong din. 10.Humihikayat sa mga mag-aaral na makinig at sumagot sa tanong ng DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW
Bakit mahalaga ang pagtatanong? 1.
Upang maging talakayan sa klase.
masigla
ang
2. Upang matiyak kung naging mabisa ang pagkakalahad ng aralin. 3. Upang matiyak kung natamo ang layunin ng pagtuturo. 4. Upang matuklasan kung anong damdamin ang namamayani sa DEPARTMENT OF EDUCATION
Ano ang Teknik sa Pagtatanong?
Ang mga pamamaraang ginagamit sa pagbubuo at pagbibigay ng tanong upang maging masigla ang talakayan at pagkatuto at makakuha ngmga bagong impormasyon. DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit kailangan ng Taknik sa Pagtatanong
1. Upang hikayatin ang mga mag-aaral. 2. Upang malaman kung mayroon na silang alam tungkol sa itatanong. 3. Upang maalaala ng mag-aaral ang dati na niyang kaalaman o karanasan tungkol sa nilalaman ng tanong. 4. Upang makabuo ng panibagong karanasan at magkaroon ng impormasyon tungkolsa tanong. 5. Upang maiangat pa ang pag-iisip ng mag-aaral mula sa konkreto tungo sa mapanuri at mapagtayang kasagutan. DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit Kailangan ng Taknik sa Pagtatanong
6. Upang alalayan ang mag-aaral sa tamang pagkakasunod-sunod na siyang magbubuo ng lubos na pag-unawa. 7. Upang mahikayat sa pagbubuo ng hipotesis, pagtataya, at problem solving.
DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW
Iba’t Ibang Uri ng Pagtatanong TANONG TUNGKOL SA MGA TAO, BAGAY, LUNAN, O PANGYAYARI • Ang mga tanong ay nagsisimula sa Sino, Ano, Alin, Saan o Kailan. • Sa mga katanungang ito ay mahahasa o magagamit ng mga mag-aaral ang kasanayang umunawa ng paksang DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW
Iba’t Ibang Uri ng Pagtatanong TANONG NA BAKIT Sa pagpapaliwanag, nagagamit ng magaaral ang wasto at malalim na pagkukuro o pagpapaliwanag batay sa kaniyang pagkaunawa sa paksang tinalakay. Ang sagot sa tanong na Bakit ay karaniwang nagsisimula sa kasi, dahil sa, mangyari, paano, kung hindi ko gagawin DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW
Iba’t Ibang Uri ng Pagtatanong TANONG NA NAGTITIMBANG Nangangailangan ng pagkukuro at pagiisa-isa ng mga bagay na magpapaliwanag kung ano ang magiging kapasiyahan. Sinasanay ang mag-aaral na mangatwiran ayon sa mga impormasyong alam niya at batay na rin sa pansarili niyang kaalaman.
DEPARTMENT OF EDUCATION
Types of Questions Closed Questions
Tanong na maaaring sagutin ng isang salita o parirala
Tanong na sinasagot ng oo o hindi Tanong na maaaring magtapos agad ng isang usapan o talakayan.
Mga katangian ng tanong na close nagbibigay ng katotohanan madaling sagutin Napipigil nito ang usapan lalo na sa nagtatanong.. DEPARTMENT OF EDUCATION
Mga Uri ng Tanong Bukas na mga Tanong Mabisa ito upang mahikayat ang isang taong magsalita. Karaniwang nag-uumpisa ang tanong sa Ano, Bakit, Kailan Sino. Maaari din itong mag-umpisa sa: Magbigay ng halimbawa ng... o magkuwento ka tungkol sa…
Mga katangian ng bukas na tanong Nahihikayat
ang mag-aaral na mag-isip ng isasagot..
Nagbibigay
ng opinion o nararamdaman
ang
control ng usapan ay nasa sumasagot ng tanong. DEPARTMENT OF EDUCATION
Types of Questions Tag Questions Pagtatanong ito upang makakuha ng patotoo sa isang impormasyon, positibo man o hindi. They mean something like: “Maaari nitong ipakahulugan ang :Tama ba ako?” o di kaya ay “Sumasang-ayon ka ba?”
DEPARTMENT OF EDUCATION
Types of Questions Mga tanong na naghihinuha
Ang tanong na naghihinuha ay batay sa isang hinuha sa isang binasa o konteksto. Layunin nitong tayain ang kakayahang mag-isip pa tungkol sa isan babasahin o konteksto. Halimbawa: Pumunta ako sa mall kahapon. Pumunta rin ang kapatid kong si Ela. DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW
Iba’t Ibang Uri ng Mga Tanong na may Pagtatanong mataas na antas sapagkat
nangangailangan ito ng mas mataas na kakayahan sa pag-iisip upang masagot ang mga katanungan ng isang guro • Pampukaw ng pag-iisip • Pinalawak o expanded • dayberdyent, pang-ebalwasyon • reperensyal • sa antas ding ito ay mahalagang mapag-ugnayugnay ang mga dati nang natutuhan (stock knowledge) upang makapagbigay ng panibago at pansariling ideya. DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW
Iba’t Ibang Uri ng TANONG NAPagtatanong HUMIHINGI NG PALAGAY • Nasasagot sa pamamagitan ng pagbibigay ng kuro-kuro batay sa nakita, nabasa, o naranasan ng sumasagot. • Dito mahihinuha ng guro kung malinaw o hindi ang pagkakatalakay niya sa aralin. DEPARTMENT OF EDUCATION
Kapag nagtatanong ang isang mag-aaral Linawin ang katanungan. Hangga’t maaari, tulungan ang mag-aaral na sagutin ang tanong sa kaniyang sariling pagpupunyagi. Itanong ang parehong tanong sa mga mag-aaral. Huwag agad ibigay ang tamang sagot.. Ibigay lamang ang sagot kung di na kayang sagutin ng lahat. Huwag hahayaang di masagot ang tanong ng mag-aaral. DEPARTMENT OF EDUCATION
Pangangasiwa sa mga Sagot ng Mag-aaral 1. Ipakita ang paghanga sa pagsagot ng mag-aaral. Iwasang magbigay ng di kanais-nais na pananalita. 2. Huwag hayaang makalampas ang maling sagot. 3. Sundan ng nakahihikayat na pananalita ang tamang sagot ng mag-aaral. 4. Ulitin ang isang malinaw na sagot ng mag-aaral, lao na sa pagpapaliwanag.
DEPARTMENT OF EDUCATION
Pangangasiwa sa mga Sagot ng Mag-aaral 5. Hikayatin ang mag-aaral na sumagot nang malinaw at may malakas na boses. 6. Hikayatin ang mag-aaral na sumagot sa buong pangungusap. 8. Iwasang markahan ang mag-aaral habang nagsasalita ito.
DEPARTMENT OF EDUCATION
Techniques in Handling Student’s Question 9. Hayaang magtanong ang mag-aaral. 10. Huwag agad sagutin ang tanong ng mag-aaral. 11. Paalalahanan ang mga mag-aaral na bumuo ng tamang tanong.. 12. Kung hindi masasagot ang tanong ng isang mag-aaral, sabihin agad ito sa mag-aaral.
DEPARTMENT OF EDUCATION
BLOOM’S TAXONOMY
DEPARTMENT OF EDUCATION
BLOOM’S TAXONOMY
DEPARTMENT OF EDUCATION
REVISED BLOOM’S TAXONOMY
DEPARTMENT OF EDUCATION
BLOOM’S TAXONOMY
1956
DEPARTMENT OF EDUCATION
2001
REVISED BLOOM’S TAXONOMY
DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW Marahil ay alam mo na ngayon ang wastong pamaraan ng pagtatanong – kailan babagay ang isang uri ng tanong sa tinalakay na aralin 1. Akma 2. Napapanahon 3. Maliwanag 4. Ibigay ang tamang tanong upang makakuha ng tamang sagot. DEPARTMENT OF EDUCATIONnmMALLLLLLLLL
PAGLALAPAT
1. Bumalik sa inyong mga pangkat. 2. Kumuha ng tig-iisang aralin sa Araling Panlipunan 5. 3. Maghanap sa aralin ng mga tanong na akma sa nakasaad sa tsart. 4. Kung wala, bumuo ng mga tanong gamit ang mga aralin DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGLALAPAT Remember ing Understan ding Application Analysis Evaluating Creating DEPARTMENT OF EDUCATION
Bakit Mahalaga ang Pagtatanong 1.
Upang maging talakayan sa klase.
masigla
ang
2. Upang matiyak kung naging mabisa ang pagkakalahad ng aralin. 3. Upang matiyak kung natamo ang layunin ng pagtuturo. 4. Upang matuklasan kung anong damdamin ang namamayani sa dibdib ng mga mag-aaral matapos matalakay ang aralin. DEPARTMENT OF EDUCATION
Pagtatapos
Ang pagkatututo ay nag-uumpisa sa mga tanong, hindi sa mga sagot. Halaw mula kay – Guy Claxton Bristol University
DEPARTMENT OF EDUCATION
Let your light shine and be a DEPARTMENT OF EDUCATION
Teaching is the art of asking questions. Socrates
To question well is to teach well. In the skillful use of questions. More than anything else, lies the fine art of teaching. Earnst Sachs
Good learning starts with questions, not answers. Guy Claxton, Bristol University
DEPARTMENT OF EDUCATION
Types of Questions Wh Questions Pagtatanong ng impormasyon Pagtatanong ng dahilan pagtatanong ng oras pagtatanong ng lugar. pagtatanong ng pagpipilian. pagtatanobg kung sino. pagtatanong ng pagmamay-ari
DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW TAKSONOMIYANG PANGKOGNITIBO NI ANTAS NG KAKAYAHAN/ GAWAIN BLOOM (1956 ) TANONG
1.Kaalaman
Nanghihingi ng isang tiyak na impormasyon. Nagpapaulit ng dati nang natutuhan o naranasan.
2. Pang-unawa
Nagpapabigay-kahulugan saa isang bagay na natutunan sa pamamagitan ng: Pagsasalin sa ibang porma o anyo Pagpapahayag sa sariling paraan o pananalita Pagbibigay-kahulugan sa nabasa o narinig Paghahambing
3.
Nagpapagamit ng natutuhang impormasyon upang malunasan ang isang suliranin.
Aplikasyon
DEPARTMENT OF EDUCATION
PAGHAHALAW ANTAS NG TANONG
KAKAYAHAN/ GAWAIN
4. Pagsusuri
Nangangailangan ng kakayahan: Matukoy ang mga dahilan ng isang pangyayari Masusuri ang mga impormasyon upang makagawa ng isang konklusyon o inperensya Masuri ang isang konklusyon para makapagbigay ng ebidensya na umaayon o sumasalungat dito. Nangangailangan ng kakayahang gumawa ng orihinal at malikhaing pag-iisip sa pamamagitan ng: Pagbuo ng orihinal na komunikasyon o komposisiyon Paggawa ng prediksyon DEPARTMENT OF EDUCATION
5. Sintesis