GRADES 1 TO 12 DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo)
Paaralan Guro Petsa/Oras
APARRI SCHOOL OF ARTS AND TRADES BB. KRISTELL S. ALIPIO Setyembre 25 –29 Setyembre, 2017
UNANG SESYON I.
IKATLONG SESYON
IKAAPAT NA SESYON
LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pampagkatuto
II.
IKALAWANG SESYON
Baitang/Antas BAITANG 11 FILIPINO Asignatura UNANG SEMESTER Markahan
NILALAMAN
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa li punang Pilipino. Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling komunidad Natutukoy ang kahalagahan ng a. Natutukoy ng mga angkop na salita at pangungusap ayon sa konteksto ng paksang napakinggan sa wikang Filipino sa larangan ng mga balita, sa radio, at telebisyon. (F11PN – IId - 89 industriya at negosyo. b. Nabibigyang kahulugan ang mga salitang ginamit sa talakayan. (F11PT – IIe – 87) c. Napipili ang angkop na mga salita at paraan ng paggamit nito sa mga usapan o talakayan batay sa kausap, pinag-uusaapan, lugar, panahon, layunin at grupong kinabibilangan. (F11PS – Iie – 90) Wikang Filipino sa Negosyo aat Kakayahang Diskorsal Kakayahang Sosyolinggwistik Kakayahang Lingguwistiko Industriya
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian 1.Mga 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2.Mga 2. Mga pahina sa Kagamitang pangmag-aaral 3.Mga 3. Mga pahina sa Teksbuk 4.Karagdagang 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource B. Iba pang Kagamitang Panturo
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Servillano T. Marquez sa pahina 130-131
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Servillano T. Marquez sa pahina 134-135
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Servillano T. Marquez sa pahina 136-137
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino ni Servillano T. Marquez sa pahina 137-138
Tisa at pisara
Laptop para sa Powerpoint
Tisa at pisara
Tisa at pisara
Presentation
TV para sa video Tisa at pisara Mga larawan
III. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin.
Pagpapatuloy ng talakayan noong nakaraang lingo.
Magpapakita ng iba’t ibang mga larawan. Gabay na tanong: 1. Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng mga larawang ito? 2. Anong emosyon kaya ang napapaloob dito?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Kung ang mga larawan ay maaari nating bigyang interpretasyon, maaari rin ba natin itong gawin sa mga salita o pangungusap? Paano mo nasabing oo at paanong hindi? Pagtatalakay ng paksa gamit ang tisa at pisara.
Pagbabalik-aral sa nakaraang paksa. Pagpapakilala sa panibagong paksa.
Pagbuo ng concept map sa salitang LINGGWISTIK. Gabay na Tanong: 1. Anong mga salita ang maaari nating iugnay sa salitang ito?
Naniniwala ba kayo sa pahayag na “No man is an island”? Panindigan ang sagot. Sa inyong kuro-kuro, malaki ba ang gampanin ng wika sa ugnayan sa ibang tao?
Gamit ang mga salitang inyong ibinigay, ano kaya ang mabubuong kahulugan ng linggwistik ayon sa mga ito? Paglalahad ng bagong paksa bilang pagpapatuloy sa natalakay noong nakaraan.
Tatalakayin ang paksa gamit ang tisa at pisara.
Tatalakayin ang paksa gamit ang tisa at pisara.
Gabay na tanong: Ano na nga ang napapaloob sa kakayahang sosyolinggwistik?
Sa inyong palagay, sa larangan ng asignaturang ito, ang kakayahang linggwistiko ba ang pinakamahalagang mahasang kakayahan?
Magpapakita rin ng mga pangungusap bilang pagbibigay halimbawa sa mga natalakay na konseeto ng paksa. E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 F. Paglinang at Kabihasnan
Pagpapabasa ng mga pangungusap sa mag-aaral at pagpapatukoy ng pinapahiwatig nitong mensahe.
G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang gawain para sa takdang aralin at remediation
IV. MGA TALA
Bilang mag-aaral, paano nga ba nakatutulong sa inyo ang pagiging mahusay sa pagbibigay ng intepretasyon? Sa inyong palagay, paano natin natutukoy ang nais ipahiwatig ng mga nababasa o naririnig nating pangungusap? Ano ang nakatutulong sa atin para mas maintindihan ang mensahe ng mga salita? Magpapakita ng larawan sa mag-aaral at ito’y kanilang bibigyan ng sariling diyalogo.
Bilang isang mamamayang Pilipino, gaano nga ba kahalaga ang pagkatuto at pagyakap sa kakayahang ito? Pagbabalik-aral sa natalakay na paksa.
Bilang mag-aaral ng asignaturang ito, paano makatutulong sa iyong pag-aaral ng kahusayan sa linggwistiko? Makatutulong ba ang kakayahang ito sa paglinang ng iyong kagalingan sa gramatika?
Pagpapabasa ng isang kwento at sasagutin ang mga kalakip na katanungan. 1. Saan nag-uusap? 2. Sino ang nag-uusap? 3. Ano ang layunin ng paguusap? 4. Paano ang takbo ng usapan? 5. Pormal ba o di pormal? 6. Pasalita ba o pasulat? 7. Ano ang paksa ng usapan? 8. Nagsasalaaysay baa o nakikipagtalo? Manaliksik o manood ng isang pelikula (o napanood na) at suriin kung makikita ang kakayahang sosyolinggwistik dito. Isulat ang pamagt ng pelikula at ang bahaging makikita ang kakayahang ito.
V.
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?