GRADE 10 Kontemporaryong Isyu Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo – DLP Seksyon/Araw/Oras
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
I.
LAYUNIN
II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. TG at LM, Teksbuk 2. LRMDC Portal B. Iba pang Kagamitang Panturo IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral
B. Paghahabi sa Layunin
C. Pag-uugnay ng halimbawa
Paaralan Guro Petsa/Oras
Antas Asignatura Markahan
Week: 1
Baitang 10 Araling Panlipunan 10 Ikatlo
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa : mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. Ang mga mag- aaral ay : nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan AP10KIL-IIIa-1 AP10KIL-IIIa-2 Naipapahayag ang sariling pakahulugan sa kasarian at Nasusuri ang mga uri ng kasarian ( gender) at sex sex Naibibigay ang paunang pagtataya Naihahambing ang sex at gender Nasasagutan ang Gawain 4 at 5 Nasasagutan ang Gawain 1,2, at 3 Nasusuri ang pagkakaiba ng sexual orientation at gender identity (SOGI). ARALIN 1: Kasarian sa Iba’t Ibang Lipunan
LM p.257-259, TG p.245-247
LM p.262-264, TG p. 248-249
Laptop, mga larawan/videos na akma sa paksa,projector
Laptop, mga larawan/videos na akma sa paksa,projector Paano nagkakaiba ang sex at gender? Ang sexual orientation at gender identity (SOGI)?
Paunang Pagtataya Magpakita ng mga larawan ng mga sikat na personalidad, at sabihin kung ano ang pagkakakilanlang pangkasarian ng bawat isa. (Vice Ganda, Aiza Zeguerra, Anne Curtiz, Coco Martin,Kevin Balot)
Ipakita ang video gamit ang url na ito. https://youtu.be/P7mAsauoYJQ Ilarawan ang napanood sa video.
Gawain 1. Simbolo, Hulaan Mo!
Malayang talakayan ng paksang aralin
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan
Gawain 2. Timbangin Natin!
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
Gawain 3. K-W-L-S Chart Masdan mo ang K-W-L-S Chart sa ibaba. Sikaping makapagtala ng tatlong sagot sa bawat hanay. Iwan munang blangko ang bahagi ng “Learned” sapagkat ito ay sasagutan lamang sa sandaling matapos na ang aralin. Gamiting gabay ang mga pamprosesong tanong sa talakayan.
Gawain 4. Paano Nagkaiba? Pannel Discussion
Gawain 5. Gender at Sex: Ano nga Ba? Presentasyon ng awput
F. Paglinang sa kabihasaan
G. Paglalapat ng Aralin
Bawat tao ay mahalagang irespeto sa lipunan na kanyang kinabibilangan anuman ang kasarian nito.
H. Paglalahat ng Aralin Paano nagkaiba ang sex at gender? Ang sex ay tumutukoy sa kasarian – kung lalaki o babae. Ito rin ay maaaring tumukoy sa gawain ng babae at lalaki na ang layunin ay reproduksiyon ng tao. Samantalang ang gender naman ay tumutukoy sa mga panlipunang gampanin, kilos, at gawain na itinatakda ng lipunan para sa mga babae at lalaki. Paano nagkaiba ang sexual orientation at gender identity (SOGI)? ang oryentasyong seksuwal (sexual orientation) ay tumutukoy sa kakayahan ng isang tao na makaranas ng malalim na atraksiyong apeksyonal, emosyonal, sekswal; at ng malalim na pakikipagrelasyon sa taong ang kasarian ay maaaring katulad ng sa kanya, iba sa kanya, o
kasariang higit sa isa. Samantalang ang pagkakakilanlang pangkasarian (gender identity) ay kinikilala bilang malalim na damdamin at personal na karanasang pangkasarian ng isang tao, na maaaring nakatugma o hindi nakatugma sa sex niya nang siya’y ipanganak, kabilang ang personal na pagtuturing niya sa sariling katawan (na maaaring mauwi, kung malayang pinipili, sa pagbabago ng anyo o kung ano ang gagawin sa katawan sa pamamagitan ng pagpapaopera, gamot, o iba pang paraan) at iba pang ekspresyon ng kasarian, kasama na ang pananamit, pagsasalita, at pagkilos. I.
Pagtataya ng Aralin
J.
Karagdagang Gawain
V. Mga Tala VI. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
Maikling pagsusulit.
1. Paano nagkaiba ang sex at gender? 2. Ibigay ang mga katangian ng bawat isa. 3. Paano nagkakaiba ng sexual orientation at gender identity (SOGI)? LM, pp. 262-264 Pangkat 1
Pangkat 2
Pangkat 3
Iniwasto Ni:
Pangkat 4
Pangkat 5
Pangkat 6
Binigyang pansin:
Pangkat 7
GRADE 10 KONTEMPORARYONG ISYU Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo - DLP
Paaralan Carlos F. Gonzales High School Guro Gng. Armie V. Cruz Petsa/Oras
Antas Baitang 10 Asignatura Araling Panlipunan 10 Markahan Ikatlong Markahan
IKALAWANG LINGGO A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto I.
LAYUNIN
II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. TG at LM, Teksbuk 2. LRMDC Portal 3. Iba pang Kagamitang Panturo IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. AP10 KIL-IIIb-3 Natatalakay ang gender roles sa Pilipinas sa iba't ibang panahon. Natutukoy ang mga bahaging ginagampanan 1. Nailalahad ang mga mahahalagang pagbabago Nasusukat ang mga natutuhan ng mga magng mga babae at lalaki sa iba’t ibang panahon sa papel ng mga babae at lalaki sa daloy ng aaral hinggil sa kamalayan sa mga sa kasaysayan ng Pilipinas. kasaysayan ng ating bansa. pangyayaring nagbigay daan sa mga 2. Natutunton kung paano nagsimula ang pagbabago sa karapatan na pinadaanan ng kasaysayan ng LGBT( Lesbian, Gay, Bisexual mga babae, lalaki at LGBT sa ating bansa. at Transgender) sa Pilipinas. Pag-aaral sa Kasarian sa Iba’t Ibang Lipunan
TG 250, LM 266-268
TG 250, LM 269-271
TG 250 LM 271-273
Paano nagkakaiba ang sex at gender?
Ilahad ang mga katayuan at gampanin ng mga Kailan nagsimulang lumawak ang babae at lalaki sa iba’t ibang panahon ng kamalayan ng mga Pilipino hinggil sa kasaysayan ng Pilipinas. mga LGBT?
B. Paghahabi sa Layunin
Pagbasa ng teksto: Pag-aaral sa Kasarian sa Iba’t Ibang Lipunan.
Pagbasa ng teksto: Kasaysayan ng LGBT sa Pilipinas.
C. Pag-uugnay ng halimbawa
Pagbibigay halimbawa sa mga karapatang tinatamasa ng mga kababaihan sa kasalukuyan.
D.
Malayang talakayan.
Pagbibigay halimbawa sa mga hindi mabuting Pagbibigay reaksiyon sa isang video pagtrato sa mga kababaihan noong unang interview tungkol sa ginawang panahon. pagbatikos ni Manny Pacquiao sa mga LGBT.https://www.youtube.com/watch? v=1QUsiLzWQ Gawain 6: Gender Timeline
Pagtatalakay sa konsepto at
Pannel Discussion : Ang papel at gampanin ng mga babae, lalaki at LGBT sa iba’t ibang aspeto ng ating lipunan.
kasanayan
Natutunghayan mula sa nabasang teksto ang papel ng mga babae at lalaki sa iba’t ibang yugto ng kasaysayan ng Pilipinas. Itala sa gilid ng mga gender symbol ang gampanin ng mga babae at lalaki sa kasyasayan ng Pilipinas.
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2 F. Paglinang sa kabihasaan H. Paglalapat ng Aralin
2. 3. 4. 5.
I.
Paglalahat ng Aralin
J. Pagtataya ng Aralin
K. Karagdagang Gawain
Pagsagot sa mga katanungan: 1. Ano ang pagkakaiba ng karapatan ng mga kababaihan noon at ngayon?Magbigay ng halimbawa? 2. Masasabi nyo ba na pantay na ang karapatang tinatamasa ng mga kababaihan at kalalakihan sa kasalukuyang panahon? Bakit? Pangatwiranan ang inyong sagot?
Pamprosesong Tanong: 1. Anu-ano ang maahahalagang pagbabago sa papel ng mga babae at lalaki na napnsin mo? 2. Sa anong panahon ng kasaysayaan an gating bansaa lubos na naabuso ang karaapatan ng mga kababaihan? Pangatwiranan. 3. Kailan nagsimulang lumawak ang kamalayan ng mga Pilipino sa LGBT? Anuanong pangyayari ang nagbigay daan dito?
Sa mga nagdaang panahon ng kasaysayan masasabi nyo bang malaki na ang pinabago sa ideolohiya , kaisipan at pananaw ng mga Pilipino hinggil sa mga usapin ng pantay na karapataan ng bawat isa? Sa papaanong paraan? Pangatwiranan ang inyong sagot.
Mula sa pagbabagong pinagdaanan ng mga gampanin ng mga babae, lalaki at LGBT sa iba’t ibang yugto ng kasaysayan ng Pilipinas , ano ang inyong mahihinuha hinggil sa pantay na karapatan ng mga babae at lalaki? Ipaliwanag ang inyong kasagutan.
Sa kasalukuyan marami ng mga pagkilos at batas na nagsusulong upang pagkalooban ng ng pantay na kaarapatan ang mga babae, lalaki at LGBT. Sa inyong palagay naipatutupad kaya ang mga ito?
Nakaaapekto ba ang mga gampanin/ katayuan ng mga babae lalaki sa lipunan/ pamayanan? Pangatwiranan. Gawain 7: History Change: Matapos malaman ang kasaysayan ng LGBT sa Pilipinas sagutan ang History Change. Pagsasagawa ng isang debate hinggil sa “ Kasala sa magkaparehong kasarian dapat bang payagan sa Pilipinas?” Performance Task: Pangkatang Gawain Upang higit na lumawak ang kaisipan hinggil sa paksang tinalakay. Magsagawa ng isang pananaliksik tungkol sa katayuan/gampanin ng mga babae at lalaki sa iba;’t ibang panahon sa inyong pamayanan. Alamin din kung paano ang katayuan/gampaning ito ay nakakaapekto sa pag-unlad nito. Ibahagi ito sa klase. Maari itong ipakita sa iba’t ibang malikhain na pamamaraan tulad ng Pangkat 1- Jingle Making Pangkat 2- News Casting
Ipanuod sa mga mag-aaral ang video tungkol sa Gender Roles https://www.youtube.com/watch?v=b_wAGgkNsq
Pangkat 3- TV Commercial Pangkat 4- Short Drama Skit Pangkat 5- Q & A V. Mga Tala A. Pagninilay B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya C. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation D. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na naka-unawa sa aralin E. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
Pangkat 1
Pangkat 2
Pangkat 3
Iniwasto ni: ARMIE V. CRUZ Guro III
Pangkat 4
Pangkat 5
Pangkat 6
Pangkat 7
Binigyang pansin: BELINDA DG. BERMIDO H.T. III- Araling Panlipunan
ZENAIDA S. QUIZON Punong Guro IV
DETAILED LESSON PLAN (DLP) Ikatlong Markahang: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikatlong Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikatlong Linggo A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian Pangnilalaman at lipunan upang maging aktibong tagapag taguyod ng pagkakapantay-pantay at apaggalang sa kapwa (Content Standards) bilang kasapi ng pamayanan. B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga makabuluhang at malikhaing hakbang na nagsusulong ng (Performance Standards) pagtanggap at paggalang sa ibat ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. C. MgaKasanayan sa Natataya ang gender roles sa Pilipinas sa iba’t ibang panahon Pagkatuto AP10KIL-IIIc-4 (Learning Competencies) UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW F. LAYUNIN Natataya ang gender roles sa Pilipinas Nasusuri ang gender roles sa iba’t (Lesson Objectives) sa iba’t ibang panahon ibang bahagi ng daigdig AP10KILIIIc-5 II. Paksang-Aralin Kasaysayan ng LGBT sa Pilipinas (Subject-Matter) III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian B. TG at LM, Teksbuk pp. 270-272 pp. 274-276 p. 284 C. LRMDC Portal D. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawang biswal ng kabilang sa mga larawang biswal ng kabilang LGBT sa Pilipinas sa LGBT sa Africa at kanlurang Asya IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral Anu-ano ang mga gampanin ng mga Isalaysay ang kasaysayan ng LGBT lalaki at babae sa Pilipinas sa panahon sa Pilipinas ng Espnyol, Amerikano at Hapones B. Paghahabi sa Layunin
Anong panahon nagsimula ang kasaysayan ng LGBT sa Pilipinas?
Pagpapakita ng mga larawang may kinalaman sa proseso ng
eleksyon o pagboto. Iuugnay ang nakaraang pagboto sa kasalukuyan. C. Pag-uugnay ng halimbawa
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan 1
Kilalanin at suriin ang mga sumusunod na larawan (LGBT sa Pilipinas)
Sa kasalukuyan, mas nakahihigit ba ang husay at galing ng mga LGBT sa iba’t ibang larangan.
Pagtalakay sa iba’t ibang bansa sa Africa at Kanlurang Asya na nagbibigay karapatang bumoto ang mga kababaihan. Ipaliwanag ang Female Genital Mutilation o FGM
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
Gawain 7: History Change Frame Pamprosesong tanong- pp 272-273
Gawain 9: Pagsagot Pamprosesong tanong Gawain 10: Paghambingin Unawain –pp 276-279
F. Paglinang sa kabihasaan
G. Paglalapat ng Aralin H. Paglalahat ng Aralin
sa Gawain 14: Paglalagom Papangkatin ang mga mag-aaral sa 4(apat) at Unang pangkat- paggawa ng sanaysay Pangalawang pangkat- editorial cartooning Ikatlong Pangkat- Paggawa ng Slogan Ikaapat na pangkat- paster making
Malayang Talakayan
I. Pagtataya ng Aralin J. Karagdagang Gawain Magsaliksik ng mga kilalang personalidad na nabibilang sa LGBT group sa iba’t ibang panig ng mundo.
Magsaliksik ng Gender roles ng pangkat etniko sa Pilipinas.
V. MgaTala A. Pagninilay B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya C. Bilangng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation D. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral nanakaunawa sa aralin E. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation Inihanda ni:
Iniwasto ni:
Binigyang pansin:
DETAILED LESSON PLAN (DLP) Ikatlong Markahan: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikatlong Markahan Bilang ng Linggo (Week): ika-apat na Linggo A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong (Content Standards) tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga makabuluhan at malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba't ibang (Performance Standards) kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto AP10lKL-IIId-6 (Learning Competencies) Natutukoy ang diskriminasyon sa kababaihan, kalalakihan at LGBT (Lesbian, Gay, Bisexual, Transgender) UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW I. LAYUNIN Naibibigay ang mga halimbawa ng Natutukoy ang kahulugan ng diskriminasyon Nakabubuo ng kongkretong opinyon diskriminasyong nararanasan ng mga Nasusuri ang diskriminasyong nararanasan hinggil sa diskriminasyon sa kababaihan, kababaihan, kalalakihan at LGBT ng mga kababaihan, kalalakihan at LGBT sa kalalakihan at LGBT Nakikilala ang mga babae, lalaki at iba't ibang panig ng mundo LGBT na naging tanyag sa kanilang mga larangan II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian B. TG at LM, Teksbuk C. LRMDC Portal D. Iba pang KagamitangPanturo
Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
pp.284-288
pp.289-292
pp.289-292
kagamitang biswal Laptop, projector, mga larawan
kagamitang biswal Laptop, projector, video clip
kagamitang biswal
https://www.youtube.com/watch?v=i7vfqu3XVGk
III. PAMAMARAAN A. Balik-Aral B. Malayang Paghahabi sa Layunin
Ano-ano ang gender roles sa iba't ibang Ayon sa inyong sariling pananaw, bakit lipunan sa mundo? nagaganap ang diskriminasyon? Mungkahing Gawain: Sino-sino ang mga karaniwang nakararanas 1. Picture Analysis (Halimbawa ng ng diskriminasyon? Bakit? diskriminasyon) 2. Picture Parade (Mga Kilalang personalidad sa iba't ibang
larangan) C. Pag-uugnay ng halimbawa
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan 1
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
Magbigay ng mga babae, lalaki at LGBT na kilala sa kanilang larangan dito sa ating lugar Malayang talakayan: Diskriminasyon sa mga Lalaki, Babae at LGBT
Video Analysis: Ipanunood ang videong nakuha Gawain: Sanaysay na Kritikal sa Youtube patungkol sa Diskriminasyon Matapos mailahad at maipaliwanag ang https://www.youtube.com/watch?v=i7vfqu3XVGk mga paksa, magpagawa ng sanaysay na kritikal Pagkatapos ay magkaroon ng malayang hinggil sa diskriminasyon sa kababaihan, talakayan patungkol dito. kalalakihan at LGBT.
Pagbasa ng Teksto: Pangkatang Gawain: Bumuo ng tatlong Si Malala Yousafsai at ang Laban sa grupo, ang bawat pangkat ay gagamit ng Edukasyon ng mga Kababaihan sa pakistan meta cards na ididikit sa modelong mapipili Gabay na tanong: ng bawat grupo. Isusulat lamang ng mga 1. Sino si Malala Yousafsai? miyembro ng bawat pangkat ang mga 2. Ano ang kanyang ipinaglaban na nagresulta trabahong sa tingin nila ay angkop sa napili sa pagbaril sa kanya ng mga Taliban? o naitalagang paksa sa kanila. 3. Ikaw, bilang isang mamamayan, ano ang Pangkat A LGBT aral na maari mong makuha sa buhay ni Pangkat B Babae Malala? Pangkat C Lalaki Pamprosesong Mga Tanong: 1. Ano-ano ang trabahong inilagay ng bawat pangkat sa kasariang naitalaga sa kanila? Ipaliwanag. 2. May mga trabaho bang katulad din sa trabahong naisulat ng ibang pangkat? Bakit may mga pagkakatulad? 3. Batay sa mga naibahagi sa klase, ang kasarian ba ay batayan sa trabahong papasukan? Ipaliwanag.
F. Paglinang sa kabihasaan
Ayon sa iyong pagkakaunawa, bigyan ng sariling pakahulugan ang diskriminasyon
Ano-anong mga gawain ang maituturing na halimbawa ng diskriminasyon? Bakit?
G. Paglalapat ng Aralin
Sa iyong sariling pananaw, paano malilimitahan
Bakit nararanasan ang diskriminasyon? Sa
A. B.
ang diskriminasyon?
paanong paraan ito maiiwasan?
H. Paglalahat ng Aralin
Bakit sinasabing kahit sino ay maaring maging biktima ng diskriminasyon, sa paanong paraan ito maaaring mangyari? Pangatwiranan ang sagot.
I. Pagtataya ng Aralin
Maikling pagsusulit
J. Karagdagang Gawain
Opinyon at Saloobin, Galangin! Makipanayam sa mga sumusunod na tao: babae, lalaki, LGBT, lider ng relihiyon, negosyante, at opisyal ng baranggay upang alamin ang kanilang opinyon at saloobin sa mga karapatan ng mga LGBT. Matapos ang panayam, ibahagi ang resulta sa inyong pangkat. Pamprosesong mga tanong: 1. Naging madali ba sa kanila na sagutin ang mga tanong? 2. May pagkakaiba ba ang resulta ng iyong panayam sa resulta ng iyong mga kamag-aral? Ibigay kung mayroon. 3. Ano kaya sa tingin mo ang dahilan ng pagkakaiba-iba ng kanilang mga sagot? gaw sa
2.
V. MgaTala A. Pagninilay B. Bilang ng mag-aaral na
Paghahambing sa Edukasyon ng Pakistan Magbigay ng mga halimbawa ng at Pilipinas karahasang kinakaharap ng mga babae, lalaki Batay sa kwento ng buhay at pakikipaglaban at LGBT. ni Malala Yousafsai sa mga Taliban sa Pakistan, paghambingin ang kalagayang pang-edukasyon ng mga batang babae sa Pilipinas at Pakistan. Maaari pang magsaliksik upang mas mapalalim ang pag-unawa sa paksa. Gabay na tanong: 1. Ano ang pagkakaiba at pagkakatulad ng sistema ng edukasyon ng Pakistan at Pilipinas? Ipaliwanag. 2. Alin sa dalawang bansa ang may higit na pagkakataon sa pag-aaral na ibinibigay sa mga kababaihan ? Ipaliwanag.
nakakuha ng 80% sa pagtataya C. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation D. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng magaaral na naka-unawa sa aralin E. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
Iniwasto ni:
Binigyang pansin:
DAILY LESSON PLAN SA ARALING PANLIPUNAN 10- MGA KONTEMPORARYONG ISYU GRADE 10- Mga Kontemporaryong Paaralan Mataas na Paaralan ng Partida Antas Baitang 10 Isyu- Pang-araw-araw na Tala Guro Gng. Jennifer P. Dantes Asignatura Araling Panlipunan 10 Sa Pagtuturo - DLP Petsa/Oras Markahan Ikatlo Ikalimang Linggo Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning) Paunlarin Paunlarin Paunlarin A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat and code ng bawat kasanayan)
AP10IKL-IIIe-f-7 Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT.
I.
LAYUNIN
Nailalahad ang mga halimbawa ng mga karahasang kinahaharap ng mga babae, lalaki, at LGBT. Paksa: Karahasan sa mga Lalaki, Kababaihan at LGBT
Nasusuri ang mga uri ng karahasan at diskriminasyon sa kababaihan sa iba’t ibang bahagi ng daigdig. Paksa: Karahasan/Diskriminasyon sa Kababaihan
Natatalakay ang mga istadistika ng karahasan sa kababaihan.
II.
NILALAMAN
TG pp. 274-275 LM pp. 294-296
TG pp. 276-277 LM pp. 296-302
TG pp. 278-281 LM pp. 303-304
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Ilarawan ang makabagong papel ng mga kalalakihan sa kasalukuyan. Ilahad ang pangunahing dahilan nito.
Ano ang mga halimbawa ng karahasang hinaharap ng mga LGBT?
Bakit nagkakaroon ng mga pang-aabuso sa mga kababaihan?
B. Paghahabi ng layunin
Magpakita ng iba’t ibang larawan o magpanood ng video na may kinalaman sa karahasang dinaranas ng mga kalalakihan, kababaihan at maging ng LGBT.
Itanong sa mga mag-aaral: Sino sa inyo ang nakaranas na ng pang-aabuso o diskriminasyon? (Note: Sikaping maging sensitibo sa pakiramdam ng mga mag-aaral.)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
Itanong sa mga mag-aaral kung ano ang
Gawain 21: Komik-Suri!
Role Play: Ipangkat ang klase sa apat. Magsagawa ng maikling pagsasadula tungkol sa karahasan sa kababaihan,kalalakihan o mga LGBT. Tiyaking maipakita ang mga dahilan nito. Bigyan ng panahon ang mga mag-aaral na
III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. TG at LM, Teksbuk 2. LRMDC Portal B. Iba pang kagamitang Panturo IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Paksa: Istadistika Kababaihan
ng
Karahasan
sa
kanilang hinuha sa nakita o napanood. Hingin ang kanilang saloobin ukol dito.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#1
Talakayin ang paksa: Karahasan sa mga Lalaki, Kababaihan at LGBT sa pahina 294.
Pamprosesong mga Tanong 1. Tungkol saan ang komiks? 2. Sa iyong palagay, anong isyu ang ipinakikita rito? 3. Gaano kaya kadalas nangyayari ang ganitong sitwasyon? Bakit kaya nagaganap ang ganitong pangyayari? Pagtalakay sa paksa: Karahasan/Diskriminasyon sa Kababaihan pahina 300-302 Ipaliwanag ang karahasan sa kababaihan ayon sa United Nations.
makagawa ng skrip at makapaghanda sa presentasyon.
Presentasyon ng bawat pangkat. Rubriks sa pagmamarka: Kaangkupan sa tema: 5 puntos Nilalaman 5 puntos Husay sa Pagganap 10 puntos Kabuuan: 20 puntos Gawain 22: Hanggang Ka-Ilan?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#2
Itanong: Ano-ano ang nararanasang karahasan o diskriminasyon ng LGBT community? Bakit ito nagaganap?
Maaaring bisitahin ang website na ito upang maponood ang ilang video na kaugnay sa breast ironing: https://www.youtube.com/watch?v=mO6GrlIZbLs
F. Paglinang sa Kabihasnan
Gawain 20: Huwag po! Huwag po! Pamprosesong mga Tanong 1. Ano ang opinyon at saloobin mo sa karahasang nararanasan ng ilang kababaihan? 2. Paano mawawakasan ang ganitong gawain sa kababaihan? Sa iyong palagay, bakit nagaganap ang iba’t ibang karahasan sa mga babae, lalaki, at LGBT? Makatwiran ba ito?
Integrasyon sa Aralin: Talakayin sa mga mag-aaral ang powerpoint presentation tungkol sa Violence Against Women na ginamit sa seminar sa Gender and Development (GAD)
Pagtalakay sa paksa: Istadistika ng Karahasan sa Kababaihan
Paano nakaaapekto lalo na sa mga kababaihan ang iba’t ibang karahasan o diskriminasyong kanilang naranasan?
H. Paglalahat ng Aralin
Ang mga LGBT ay may kakaunting oportunidad sa trabaho, bias sa serbisyong medikal, pabahay at maging sa edukasyon.
I.
Magbigay ng mga halimbawa ng karahasan o diskriminasyong nararanasan ng mga LGBT.
Ayon sa United Nations, ang karahasan sa kababaihan (violence against women) ay anumang karahasang nauugat sa kasarian na humahantong sa pisikal, seksuwal o mental na pananakit o pagpapahirap sa kababaihan, kasama na ang mga pagbabanta at pagsikil sa kanilang kalayaan. Isa-isahin ang mga uri ng karahasan at diskriminasyon sa kababaihan sa iba’t ibang bahagi ng daigdig. Magsaliksik ng mga datos o istadistika tungkol sa nagaganap na karahasan sa kababaihan.
Bakit mahalagang masuri at mataya ang mga estadistika ng karahasan sa kababaihan? Paano ito makatutulong? Ang mga kababaihan sa Pilipinas man o sa ibang bansa ay nakararanas ng pangaalipusta, ng hindi makatarungan at dipantay na pakikitungo at ng karahasan.
G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay
J.
Pagtataya ng Aralin
Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation V. Mga Tala VI. Pagninilay
Basahin ang komiks sa LM pahina 297-299 at humanda na ilahad ang naunawaan sa binasa.
Pagbibigay ng marka sa performance ng mga mag-aaral gamit ang rubriks. Magtala ng mga paraan upang mapigilan ang karahasan sa kababaihan.
A. Bilang ng mag-aaral na B.
C.
D. E.
F.
G.
nakakuha ng 80% sa pagtataya Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro at superbisor? Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:
Pangkat A
Pangkat B
Iniwasto ni:
Pangkat C
Pangkat D
Binigyang pansin:
DETAILED LESSON PLAN (DLP) Ikatlong Markahan: Mga Isyu at Hamong Pangkasarian Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikatlong Markahan Bilang ng Linggo (Week): ika-anim na Linggo A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong (Content Standards) tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga makabuluhan at malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba't ibang (Performance Standards) kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto AP10lKL-IIIe-f-7 (Learning Competencies) Nasusuri ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW I. LAYUNIN Natatalakay ang mga uri ng Natutukoy ang mga karahasang nararanasan Nakabubuo ng kongkretong pahayag karahasang nararanasan ng mga ng mga bakla, bisexual at transgender hinggil sa karahasang nararanasan ng mga kalalakihan Nasusuri ang mga palatandaan ng pangkababaihan, kalalakihan at LGBT aabuso II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian B. TG at LM, Teksbuk C. LRMDC Portal D. Iba pang KagamitangPanturo IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral
B. Malayang Paghahabi sa Layunin
Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
LM p. 306
LM pp. 307-309
TG pp. 286
kagamitang biswal Laptop, projector, mga larawan, video clip
kagamitang biswal Laptop, projector, video clip
kagamitang biswal
Ano ang ipinahihiwatig ng nilalaman ng Ayon sa inyong sariling pananaw, bakit istadistika ng karahasan sa kababaihan? nagaganap ang karahasan? Mungkahing Gawain: Magpapanood ng video ng karahasang nararanasan ng mga kalalakihan tulad ng mga sumusunod; 1. Men Suffer Domestic Violence Too https://youtu.be/ZGDTDawB4wE 2. Domestic Violence Against Men https://youtu.be/5635JCGhPYQ
Bakit sinasabing walang pinipili ang karahasan? Pangatwiranan ang sagot.
C. Pag-uugnay ng halimbawa
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan 1
Hihingin ang reaksiyon o opinyon ng mga mag-aaral tungkol sa napanood na video
Malayang talakayan: Karahasang Nararanasan ng mga Kalalakihan
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
Video Analysis: Violence Against LGBT People https://youtu.be/E-P5J6f0cT8 Pagkatapos ay magkaroon ng malayang talakayan patungkol dito. Pagtalakay sa paksa: Karahasang Nararanasan ng mga Bakla, Bisexual Transgender
Gawain: Pagsulat ng Sanaysay at Matapos mailahad at maipaliwanag ang mga paksa, magpagawa ng sanaysay hinggil sa karahasang nararanasan ng mga kababaihan, kalalakihan at LGBT.
Pagtalakay sa paksa: Mga Palatandaan ng Pang-aabuso
F. Paglinang sa kabihasaan
Kailan sinasabing karahasan ang Gawain: Aking Repleksiyon Ano-anong mga gawain ang maituturing na nararanasan ng mga kalalalakihan?Bakit? Mula sa mga paksang tinalakay hinggil sa halimbawa ng karahasan? Bakit? isyung may kinalaman sa kasarian, ano ang iyong naging repleksiyon?
G. Paglalapat ng Aralin
Makatarungan bang makaranas ng pang- Bakit nagaganap ang pang-aabuso sa mga bakla, aabuso ang mga kalalakihan? bisexual at transgender? Ano ba ang karaniwang Pangatwiranan. sanhi nito? Pangatwiranan.
Bakit nararanasan ang karahasan? Sa paanong paraan ito maiiwasan?
H. Paglalahat ng Aralin
Bakit ang sinasabing mapang-abusong Bakit palagi na lang biktima ng pang-aabuso ang kalalakihan ay nakararanas na rin ng pang- mga bakla, bisexual at transgender? Kanino o aabuso? Ano ang maaaring maging Saan kaya natin ito pwedeng isisi? implikasyon nito sa bawat isa?
Bakit sinasabing walang pinipiling edad, bansa, oryentasyong seksuwal at pagkakakilanlang pangkasarian ang karahasan? Pangatwiranan ang sagot.
I. Pagtataya ng Aralin
Maikling Pagsusulit
Summative Assessment
J. Karagdagang Gawain
Ano-ano ang mga karahasang nararanasan Magtala ng mga paraan upang maisabuhay Ano ang naging tugon ng pandaigdigang ng mga bakla, bisexual at transgender? ang mahahalagang aral na natutunan mo sa samahan sa karahasan at diskriminasyon? araling ito. Gumawa ng chart na binubuo ng Ipaliwanag. tatlong hanay. Isulat sa hanay A ang puno o malaking paksa, isulat naman sa hanay B ang dalawang mahahalagang aral na natutunan sa paksang napili mo, at sa hanay C isulat ang tatlong sitwasyon kung saan maaari mong
Maikling Pagsusulit
gamitin ang mahahalagang aral na natutunan mo sa pang-araw-araw na buhay
A. B.
C.
D.
V. MgaTala VI. Pagninilay Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Rubrik sa Pagtataya ng Sanaysay
Pamantayan
Mahusay
Sapat
Kaunti
Kulang
10 puntos
8 puntos
5 puntos
3 puntos
1. Tiyak ang paksa/mensahe
2. Wasto at magkakaugnay ang mga pangungusap/simbolo 3. Malinaw na naiparating ang ideya 4. Nakahihikayat sa mga mambabasa
Inihanda ni:
Iniwasto ni:
Binigyang pansin:
DETAILED LESSON PLAN Petsa/Oras
Markahan Ikatlong Markahan
IKAPITONG LINGGO A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto I.
LAYUNIN
II.
NILALAMAN
III.
KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian B. TG at LM, Teksbuk
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. AP10 IKL lllg-8 Nasusuri ang tugon ng pandaigdigang samahan sa karahasan at diskriminasyon. Pagsuri ng ibat-ibang karahasan sa Pagtalakay sa mga diskriminasyon sa Nasusuri ang mga pagtugon sa ibat-ibang isyu, kababaihan. kababaihan, kalalakihan at LGBT karahasan o diskriminasyon sa kababihan, kalalakihan at LGBT PAUNLARIN – PAGNILAYAN
LM pp. 293-297 / TG pp. 273-275
LM pp. 300-301 / TG pp. 275-286
Piling Larawan
Piling Larawan at Diagram
LM pp. 310-328 / TG pp. 287-298
C. LRMDC Portal D. Iba pang Kagamitang Panturo IV.
PAMAMARAAN A. Balik-Aral
Gawain 19: Pagsusuri ng Larawan House Husband (p.293)
B. Paghahabi sa Layunin
Pamprosesong Tanong (p. 293) 1. Sino nsa tingin mo ang nasa larawan? Ipaliwanag. 2. Anu-anong gawaing bahay na ipinakikita sa larawan? 3. Sa inyong tahanan sino kadalasan ang gumagawa nito? Ipaliwanag. 4. Sa isang bahay na lalaki o ama ang naiiwan, ano kaya ang pangunahing dahilan nito? 5. Mayroon ka bang kakilala na lalaki o ama ang naiwan sa bahay? Bakit kaya sila ang
Mga Kaugaliang Ginagawa Kababaihan (pp. 301-303)
sa
mga
ARALIN 3: Tugon sa mga isyu sa kasarian at lipunan (p. 310)
naiiwan sa bahay? C. Pag-uugnay ng halimbawa
Paksa: Karahasan sa mga lalaki, kababaihan at LGBT (p. 294)
Gawain 22: Hanggang Kailan? Gawain 26: Discussion Web (pp.310-311) Istatistka ng Karahasan sa Kababaihan “Ang mga Prinsipyong Magna Carta (pp.303-304) Pamprosesong Tanong (p.312)
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan
Pag-uusapan: A. Talasalitaan at Acronym 1. U.N.D.P. 2. LGBT 3. Transgender 4. USAID 5. Anti-Homosexuality Act of 2014
Gawin 23: Girl Power (p.305)
Gawain 27: Ipaglaban Mo! (pp. 312-314) Pag-Usapan: Mga Iba’t-Ibang Prinsipyo at mga Karapatan
Talakayan: Palatandaan ng mga Domestic Violence (pp. 306-3017)
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
B. Talakayin 1. Anu-ano ang mga isyu o usapin? 2. Anu-ano ang mga diskriminasyong ipinakita sa ulat?
Gawain 28: Think-Pair-Shape (pp. 315-317) Paksa: Convention on the Elimination of All forms of Discrimination Against Women Pamprosesong Tanong (p.317)
F. Paglinang sa kabihasaan
Gawain 20: Huwag Po! Huwag Po! (pp. 294-295)
PAGNILAYAN: Gawain 24: Aking Repleksyon (p. 308)
Gawain 29: Triple Burger Organizer (p. 318)
H. Paglalapat ng Aralin
Pamprosesong Tanong: (p. 296) 1. Ano ang opinion at saloobin mo sa karahasang nararanasan ng ilang kababaihan? 2. Paano mawawakasan ang ganitong Gawain sa kababaihan
Gawain 25: Paglalapat (pp. 308-309)
Paksa: Tugon ng Pamahalaang Pilipinas sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon (p. 319)
L. Paglalahat ng Aralin
Paksa: Magna Carta of Women (pp. 320-321)
M. Pagtataya ng Aralin
Gawain 30: (p. 322) Mga Tanong ko, Sagutinm Mo! o Gawain 31: (p. 323) Tapat-Tapat
N. Karagdagang Gawain
V.
Gawain21: Komik-Suri (pp. 296-297) -Pangkatang Gawain-
#HeForShe (pp.326-328) (Group Reporting / Presentation)
Mga Tala
VI. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
Binigyang pansin: JOSE CARLOS V. DE LEON III Guro III
ALDWIN C. TRINIDAD Punong Guro II
DETAILED LESSON PLAN (DLP) GRADE 10 KONTEMPORARYONG ISYU Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo - DLP
Paaralan Carlos F. Gonzales High School Guro Gng. Armie V. Cruz Petsa/Oras
Antas Baitang 10 Asignatura Araling Panlipunan 10 Markahan Ikatlong Markahan
IKAWALONG LINGGO A. Pamantayang Pangnilalaman B. Pamantayan sa Pagganap C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto I.
LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan. Ang mga mag- aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay – pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
AP10 IKL-lllh-9 Napahahalagahan ang tugon ng pandaigdigan samahan sa karahasan at diskriminasyon. Nailalahad ang mga nilalaman ng Cedaw at Nasusukat ang kaalaman ng mga mag-aaral ang maitutulong nito sa kalagayan ng mga hinggil sa nilalaman ng CEDAW. kababaihan sa mundo.
II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO 1. Sanggunian 2. TG at LM, Teksbuk 3. LRMDC Portal 4. Iba pang Kagamitang Panturo IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral
Naisasabuhay ang mga aral na natutunan hinggil sa pagbibugay kahalagahan sa mga kababaihan saan mang parte ng mundo.
Tugon sa mga Isyu sa Kasarian at Lipunan TG 292-295, LM 315-317
TG 295-296 , LM 318
TG 295-296 , LM 318
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng seryosong aplikasyon ang mga bansaa ng prinsipyo ng Yogyakarta?
Paano nakakatutulong ang CEDAW na wakasan Paano pinoprotektahan ng Anti-Violence ang diskriminasyon sa mga kababaihan? Against Women ang karapatan ng mga kababaihan na mamuhay ng tahimik at mapayapa
B. Paghahabi sa Layunin
Pagbasa ng teksto: Ano ang Cedaw?
Sino sa inyo ang nakaranas o my kakilala na Maaring magsagawa ng isang headline – nakaranas ng di tamang pagtrato sa mga suri tungkol sa mga pangyayari na kababaihan? nagpapakita ng karahasan sa mga kababaihan.
C. Pag-uugnay ng halimbawa
Pagbibigay halimbawa sa mga batas na ipinagkakaloob sa mga kababaihan sa ating bansa.
Pagbibigay halimbawa sa mga hindi mabuting Pagbibigay reaksiyon ng mga mag-aaral pagtrato sa mga kababaihan sa iba’t ibang panig hinggil sa mga headline na may ng mundo. kaugnayan sa karahasan sa mga kababaihan.
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan
Gawain 28. Think –Pair-Share Paksa: Convention on Elimination of all Forms of
Gawain 29: Triple Burger Organizer babae at lalaki sa kasyasayan ng Pilipinas.
Descrimination Against Woman. . E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
F. Paglinang sa kabihasaan G. Paglalapat ng Aralin
O. Paglalahat ng Aralin
6. 7.
P. Pagtataya ng Aralin
Pagsasagawa ng isang panel discussion tungkol sa mga nilalayon ng paksa na CEDAW.
Pagtalakay sa Anti-Violence Against Woman ACT.
Sang-ayon ka bas a paglagda ng Pilipinas sa mga probisyon ng CEDAW ? Sa iyong palagay anu-ano kayang mga bansa ang hindi lumagda dito? Bakit? Sa iyong palagay sapat ba ang mga probisyon ng CEDAW para sa kaayusan at katiwasayan ng kalagayan ng mga kababaihan sa mundo?
Pagsagot sa Pamprosesong Tanong: 1. Tungkol saan ang Anti-Violence Against Women Act? 2. Sinu-sino ang binibigyang proteksyon ng mga batas na ito?
Ano ang maitutulong ng CEDAW sa kalagayan ng kababaihan sa mundo?
Ang Anti-Violence Against Women Act ay Ang mga kababaihan ay isa sa batas na nagbibigay proteksyon sa mga pinakamahalagang bahagi ng ating kababaihan. lipunan.
1. Paano nilalayon ng CEDAW na wakasan ang diskriminasyon sa kababaihan? 2. Ano ang epekto ng pagpirma at pagratipika ng Pilipinas sa CEDAW?
Bilang mag-aaral, paano ka makatutulong na Maikling pagsusulit. maipaabataid at mapairal ang mga batas na ito sa ating bansa?
Q. Karagdagang Gawain
V. Mga Tala A. Pagninilay B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya C. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation D. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na naka-unawa sa aralin E. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
Upang mapalawak ang kamalayan ng mga mag-aaral hinggil sa mga batas na nangangalaga sa karapatan ng mga kababaihan maaring ipagawa sa mga mag-aaral ang isang advocacy campaign. Maari itong ipost sa social media.
Maaring pangkatin ang mga mag-aaral at magsagawa ng isang drama skit na nagpapakita ng sitwasyon sa pagpapahalga sa ating mga kababaihan. Pangkat 1
Iniwasto ni:
Pangkat 2
Pangkat 3
Pangkat 4
Pangkat 5
Binigyang pansin:
Pangkat 6
Pangkat 7
GRADE 10 DETAILED LESSON PLAN
School John J. Russell Memorial High School
Grade Level Learning Area
Teacher Teaching Date and Time
Quarter
Grade 10 Kontemporaryong Isyu Ikatlong Markahan
Araw/Sesyon Blg.: 9th Week (Session 1-3) A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa : mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang amging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay: nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaan ng Pilipinas sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon. AP10IKL-IIIi-10
I.
LAYUNIN
III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. TG at LM, Teksbuk 2. LRMDC Portal B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral
Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaan ng Pilipinas sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon. AP10IKL-IIIi-10
AP10IKL-IIIi-10
Natatalakay ang Anti-Violence Against Women and their Children Act bilang tugon ng pamahalaan sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon.
II. NILALAMAN
Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaan ng Pilipinas sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon.
Natatalakay at nasusuri ang Magna Carta for Women bilang tugon ng pamahalaan sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon.
Napahahalagahan ang mga hakbang ng pamahalaang Pilipinas sa mga isyu ng karahasan at diskriminasyon.
Tugon ng mga Pandaigdigang Samahan sa Karahasan at Diskriminasyon
pp. 294-295 , pp. 319-320 Video Clips, pantulong biswal
Pagkatapos mapag-aralan ang tungkolsa CEDAW, sa iyong palagay ano ang implikasyon
pp. 295-296, pp. 320-322 pantulong biswal
Sa talakayan tungkol sa Anti-Violence Against Women and their Children, Sino ang may
pp. 296-298, pp. 323-324
Sa iyong palagay, bakit mas maraming mga batas na ipinatutupad ng pamahalaan upang
nito sa bansa?
B. Paghahabi sa Layunin
Magpakita ng isang maikling video ukol sa karahasan sa kababaihan at mga bata.
C. Pag-uugnay ng halimbawa
Itanong:May alam ka bang batas na ipinatupad ng Pilipinas upang maiwasan ang mga karahasang tulad ng napanood?
D. Pagtatalakay sa konsepto at kasanayan
Talakayin ang Republic Act 9262 (Anti-Violence Against Women and their Children Act of 2004)
E. Pagtalakay sa Konsepto at Kasanayan # 2
F. Paglinang sa kabihasaan
G. Paglalapat ng Aralin
Pagkatapos ng talakayan, pasagutan ang mga sumusunod na pamprosesong tanong: 1. Tungkol saan ang Anti-Violence Against Women Act? 2. Sino-sino ang binibigyang proteksiyon ng batas na ito? Sa iyong palagay bakit binalangkas ang ganitong uri ng batas? 3. Bilang mag-aaral, paano ka makakatulong na mapibatid at mapairal ang batas na ito?
Magtawag ng ilang mag-aaral na magbahagi ng kanilang sagot sa mga pamprosesong tanong.
responsibilidad sa pagpapatupad nito? Gaano kalaki ang ginagampanang responsibilidad ng pamahalaan upang pangalagaan ang karapatan at pagkakapantay-pantay ng mga mamamayan?
protektahan ang karapatan ng mga kababaihan?
Kung ikaw ay may alam o nakita na karahasan na ginagawa sa mga kababaihan, ano ang dapat mong gawin? Gawain 32: Ano Kaya? Matapos malaman ang mga batas na Ipabasa sa mga mag-aaral ang tungkol sa nangangalaga sa karapatan ng lalaki, babae at Magna Carta for Women sa pahina 320-322. LGBT sa daigdig at bansa, sa pagkakataong ito ikaw ay magsaliksik tungkol sa mga batas/ordinansa, programa o samahan na nagtataguyod sa karapatan ng lalaki, babae at Gawain 29: Mga Tanong ko, Sagutin Mo! LGBT sa iyong sariling pamayanan. Alamin ang Pagkatapos ipabasa ang teksto, pasagutan sa layunin at kabutihang dulot nito sa mga mag-aaral ang mga tanong sa loob ng sun pamayanan. Ibahagi sa klase ang nasaliksik sa map. iba’t ibang malikhaing paraan gaya powerpoint presentation, video clips, panel discussion at iba pa.
Ibahagi sa klase ang nasaliksik sa iba’t ibang malikhaing paraan gaya powerpoint presentation, video clips, panel discussion at iba pa. Pagkatapos ng presentasiyon ay magsagawa ng malayang talakayan gamit ang mga pamprosesong tanong.
H. Paglalahat ng Aralin
I.
Magsaliksik at pag-aralan ang batas na Magna Carta for Women.
Pagtataya ng Aralin
Magsaliksik ng iba pang batas na nagproprotekta Pangkatang Gawain: sa mga kababaihan at LGBT. Magsaliksik din ng Gumawa ng Spoken Poetry na humihikayat sa mga batas na nagproprotekta sa mga kalalakihan. lahat na isulong ang karapatan ng mga kababaihan at mga LGBT. Magtalaga ng isang mag-aaral na tagpaglahad ng kanilang ginawa sa harap ng klase.
J. Karagdagang Gawain V. Mga Tala VI. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation
Inihanda ni:
Pangkat 1
Pangkat 2
Pangkat 3
Sinuri ni:
ARNEL B. PILLOS Guro I
Pangkat 4
Pangkat 5
Pangkat 6
Binigyang pansin:
FLORA A. RAMON Head Teacher I, AP
CECILIA G. BUENCAMINO Punong Guro III
Pangkat 7
DAILY LESSON PLAN SA ARALING PANLIPUNAN 10- MGA KONTEMPORARYONG ISYU GRADE 10- Mga Kontemporaryong Isyu- Pang-araw-araw na Tala Sa Pagtuturo - DLP Ikasampung Linggo Yugto ng Pagkatuto (Phase of Learning) A. Pamantayang Pangnilalaman
Paaralan Mataas na Paaralan ng Carlos F. Gonzales Guro G. Alvin M. Aclan Petsa/Oras
Antas Baitang 10 Asignatura Araling Panlipunan 10 Markahan Ikatlo
Unang araw Ikalawang araw Ikatlong araw Paunlarin Paunlarin Paunlarin Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat and code ng bawat kasanayan) I. LAYUNIN
AP10IKL-IIIj-10 Nakagagawa ng malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa kasarian na nagtataguyod ng pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. Nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang Natataya ang pag-unawa sa mga kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. pandaigdigan tugon at tugon ng pamahalaan sa mga isyu ng kasrian at lipunan
II. NILALAMAN III. KAGAMITANG PANTURO C. Sanggunian 3. TG at LM, Teksbuk
ARALIN 3: Tugon sa Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
4. LRMDC Portal D. Iba pang kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
B. Paghahabi ng layunin C. Pag-uugnay ng mga halimbawa
TG pp. 303-305 LM pp. 294-296
TG pp. 303-305 LM pp. 296-302
TG pp. 287-306 LM pp. 310-335
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Laptop, LCD projector, video na may kaugnayan sa paksa, pantulong biswal
Laptop, LCD projector, mga katanungan, pantulong biswal
Ano ang mga halimbawang isinagawa ng pamahalaan at ng iba pang samahan upang isulong ang pagkakapantay-pantay sa pagitan ng mga babae, lalaki at LGBT?
Itanong sa mga mag-aaral kung ano ang kanilang masasabi o reaksyon sa mga naging tugon ng
pamahalaan at iba pang samahan upang isulong ang pagkakapantay-pantay sa mga kasarian. D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#1
Lagumang Pagsusulit Aralin 3: Tugon sa Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan Pagwawasto Pagtatala ng resulta
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan#2 F. Paglinang sa Kabihasnan G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay
Paglalahad ng bawat pangkat ng malikhaing hakbang na magsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao Ipangkat ang klase sa apat. Ang pangunahing gawain ng bawat pangkat ay bilang kasapi ng pamayanan. makagawa ng mga malikhaing hakbang na magsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t Pangkat 1- Media Advocacy ibang kasarian upang maitaguyod ang Pangkat 2- Symposium pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng Pangkat 3- Documentary Presentation Pangkat 4- Brainstorming pamayanan.
Gawain 36: Mga Hakbang Tungo sa Pagkakapantay-Pantay
Maari itong gawin sa pamamagitan ng mediaadvocacy, symposium, documentary presentation at iba pa. Ito ay tatayain ayon sa nilalaman, pagkamalikhain,dating/hikayat, organisasyon at kapakinabangan. Gamit ang rubriks sa pahina 333-334 ng LM. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng 20-30 minuto na mapag-usapan at maihanda ang presentasyon. H. Paglalahat ng Aralin
Sa isang lipunan ay mahalaga na maisulong ang pagtanggap, paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maisulong ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan. Bilang kasapi ng lipunan dapat ay sa atin mismong sarili magsimula ito.
K. Pagtataya ng Aralin
Humanda sa Lagumang pagsusulit ng Aralin 3: Tugon sa Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
L. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation V. Mga Tala VI. Pagninilay A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: ALVIN M. ACLAN Guro I
Humanda sa Ikatlong Markahang Pagsusulit
Pangkat A
Pangkat B
Pangkat C
Iniwasto ni:
Pangkat D
Binigyang pansin:
BELINDA DG. BERMIDO Pang-ulong Guro III- AP
ZENAIDA S. QUIZON Punong Guro IV