DETAILED LESSON PLAN (DLP) Learning Area: Araling Panlipunan 6
Quarter: Ikaapat na Markahan
Week: Ikalawang Linggo
Pamantayang Pangnilalaman ((Content Standards)
Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng mga hamon ng nagsasarili at umuunlad na bansa
Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards Mga Pamantayan sa Pagkatuto. (Learning Competencies)
Nakapagpakita ng aktibong pakikilahok sa gawaing makatutulong sa pag-unlad ng bansa bilang pagtupad ng sariling tungkulin na siyang kaakibat na pananagutan sa pagtamasa ng mga karapatan bilang isang Malaya at maunlad na Pilipino 2. Natatalakay ang mga pangyayari sa bansa na nagbigay wakas sa Diktaturyang Marcos 2.1. Naiisa-isa ang mga karanasan ng mga piling taumbayan taumbayan sa panahon ng Batas Militar (Hal., AquinoJr., AquinoJr., Salonga, Lopez, Diokno, Lino Brocka, Cervantes) 2.2. Natatalakay angmga pagtutol sa Batas Militar Militar na nagbigay daan sa pagbuo ng samahan laban sa Diktaturyang Marcos.
Layunin (Lesson Objectives)
2.3. Naiisa-isa ang mga pangyayari na nagbigay daan sa pagbuo ng “People Power I” DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4 Cognitive: Cognitive: Natatalakay Cognitive: Cognitive: Naiisa-isa ng Cognitive: Cognitive: Naiisa-isa ang Cognitive: Cognitive: Nailalahad ang ang mga mga pangyayaring nagbigay mga mahalagang mga kontribusyon ng People karanasan ng mga daan sa demokrasya pangyayari na nagbigayPower 1 sa muling pagkamit ng piling taumbayan sa daan sa pagbuo ng People kalayaan at kasarinlan sa panahon ng Batas Power 1 mapayapang paraan Militar (Hal., Aquino Jr., Salonga, Lopez, Diokno, Lino Brocka, Affective:Napahahalagahan Affective:Napahahalagahan Cervantes) Affective: Nakapagbibigay ng saloobin
tungkol
sa
karanasan ng mga piling taumbayan sa panahon ng Batas Militar (Hal., Aquino Jr., Salonga, Lopez, Diokno, Lino Brocka, Psychomotor: Naisadudula ang mga karanasan ng mga piling taumbayan sa panahon ng Batas Militar
nang masuri sa mga pangyayaring nagbigay-daan sa demokrasya
Psychomotor: Nakabubuo ng facstorming web sa mga pangyayaring nagbigay daan sa demokrasya.
Affective: Nakapagpahayag ng sariling kurokuro tungkol sa kahalagahan ng People Power 1 sa kasaysayan ng bansa at sa buhay ng mga Pilipino sa kasalukuyang panahon Psychomotor: Naisasadula ang mga mahalagang kaganapan ng People Power 1.
ang mga kontribusyon People Power 1
ng
Psychomotor: Nakagagawa ng collage collage ukol sa mga kontribusyon ng People Power I
DAY 5 Cognitive: Cognitive: Natutukoy ang mga epekto ng “people Power I” sa sambayanang Pilipino;
Affective:Nakapagbibigay ng sariling saloobin ukol sa pangyayaring naganap sa “People Power I” at kasarinlansamapayapangparaan; at Psychomotor: Nakasusulat ng isang sanaysay tungkol sa mga epekto ng People Power 1.
(Hal., Aquino Jr., Salonga, Lopez, Diokno, Lino Brocka, Cervantes)
(Subject
Mga Karanasan ng Piling Taumbayan
Mga Pangyayaring Nagbigay Daan sa Demokrasya
EDSA People Power I: Mapayapang Rebolusyon ng Bayan
Kagamitang Panturo (Learning Resources)
TM, TG, BOW 2017, CG 6, Film, mga larawan
TM, TG, BOW 2017, CG 6, Video Clip, mga larawan, manila paper, meta cards, scissors
Aklat sa AP6, CG, LM, tsart, video, larawan, awitin, The 1986 EDSA Revolution (PNEP 2001 p. 150,
Pagpapakita ng video sa mga bata hinggil sa
Ano-anong mahalagang bagay ang inyong natutunan tungkol sa batas militar? Mabuti ba ito o hindi? Bakit?
Isalaysay kung bakit naging isa ito sa mga mitsa ng pagkaroon ng People Power 1.
Paksang-Aralin Matter)
Pamamaraan (Procedure) a. Reviewing previous lesson/s or presenting the new lesson
mgakaranasan ng mga piling taumbayan sa panahon ng Batas Militar (Hal., Aquino Jr., Salonga, Lopez, Diokno, Lino Brocka,Cervantes)
Mga Epekto ng “People Power I”
Bilang pagbabalik aral, ipaskil ang mga istripo na naglalaman ng mga pangyayaring naganap sa People Power 1 gamit ang timeline.
Gamit ang mind mapping, ipasulat sa mga mag-aaral ang mga kontribusyon ng People Power I na kanilang natutunan sa nakaraang leksyon.
Establishing purpose for the lesson
TM, TG, Curriculum Guide 6, MG BOW 2016
Itanong: Bakit mahalaga ang mga kontribusyong ito sa ating bansa?
1.
b.
Ano ang ipinapakita sa video? 2. Sino-sino ang mga piling taumbayan ipinakita sa video? Base sa nakita ninyong video, ano ang inyong masasabi?
EDSA People Power 1 Bilang Mapayapang Paraan ng Pagbabago AP 6 LM, TG, CG at Mga Sangguniang Aklat
1.
2.
Pagpapalabas ng video clip tungkol sa People Power 1 . Ganyakin ang mga bata na magtanong tungkol sa napanood na video clip.
Itanong: Ano ano ang mga mahalagang pangyayari na nagbigay daan sa pagkakaroon ng People Power 1?
Ipaawit ang musikang pinamagatang “Handog ng Pilipino sa Mundo”. Pagkatapos, itanong sa mga bata kung ano ang kanilang naramdaman habang inaawit nila ang musika.
Hatiin ang pangkat sa apat. Buuin ang jigsaw puzzle (Pangyayari sa “People Power I”. Batay sa mga larawang nabuo, itanong kung bakit mahalaga ang pangyayaring ito.
c.
Presenting examples/ instances of the new lesson
Pangkatang Gawain: Brainstorming 1. Pangkatin ang mga bata sa apat na grupo. Panuto: Basahin ang buhay ng piling taumbayan na nakaatang sa inyong pangkat. IIIIIIIV-
d.
Discussing concepts
new
1.
2.
Ano ang pagkakaalam ninyo sa People Power 1? Ano ang kahalagahan nito sa ating demokrasya?
Sa inyong palagay, naging makabuluhan kaya ang nangyaring People Power 1 sa kasaysayan ng ating bansa? Bakit? Ano ano kaya ang nagiging epekto nito sa buhay ng mga Pilipino sa kasalukuyang panahon?
Pagbuo ng mga bata sa “Factstorming Web” (Ano-ano ang ginawa ng mga Pilipino para makamit ang demokrasya?) Pag-uulat ng mga bata. Mga tanong na sagutin ng mga bata: a. Ano-ano ang mga pangyayaring nagbigay-daan
Pagpangkat-pangkat: Punan ang fishbone ng mga mahahalagang kaganapan na may kinalaman sa People Power 1.
Ninoy Aquino Jr. Jovito Salongga Eugenio Lopez Lino Brocka
Ano-ano ang mga nagiging karanasan ng mga piling taumbayan sa panahon ng batas militar?
1.
2. 3.
Pangkatang Gawain: Bumuo ng apat na pangkat at magpagawa ng concept map hinggil sa mga kontribusyon ng People Power 1. Ipalahad sa bawat pangkat ang kani-kanilang awput sa klase. Pagkaraan nito, ay ipoproseso ng guro ang awput ng bawat pangkat.
Hayaan ang mga mag-aaral na manonood ng isang “short video clip” sa mga naganap na pangyayari sa “People Power I”. Itanong: Paano nakakaapekto ang “People Power I” sa sambayanang Pilipino?
b.
c.
d.
e.
e.
Continuation of the discussion of new concepts
Paano naranasan ng sumusunod na piling personalidad sa panahon ng pagpapatupad ng batas militar?
sa pagkamit ng demokrasya? Sa anong paraan ito nakamit? Tama ba ang ginawa ng mga Pilipino para makamit ito? Sa anong paraan pa kaya makamit nati n ang demokrasya? Kung ikaw ay malaki na sa panahon ng People Power 1, gagawin mo rin ba ang ginawa nila? Bakit? Data Retrieval: Punan ng mga datos ng naging epekto ng People Power 1 sa mga Pilipino sa kasalukuyang panahon.
Magbibigay ang guro ng rubrik bilang pamantayan ng pagmamarka sa pangkatang gawain Sa kaparehong pangkat, ipapatukoy sa mga magaaral ang mga epekto ng “People Power I” sa sambayanang Pilipino gamit ang mga sumusunod: - Pangkat I: Graphic Organizer - Pangkat II: Poster
Pangkat III: Islogan. Paglathala ng mga gawaing nakaatas sa kanila. Balikan ang rubriks para sa pagbibigay ng puntos.
-
F.Developing Mastery
G.Finding practical applications of concepts and skills in daily living
Panuto: Ipakita ang nagging karanasan ng mga piling taumbayan sa panahon ng batas militar sa pamamagitan ng malikhaing gawain.
Kung ikaw ang nasa katayuan ng mga piling taumbayan sa panahon ng batas militar, ano ang iyong gagawin?
H.Making generalization and abstractions about the lesson
I.Evaluating Learning
1. Pangkatin ang mga magaaral sa apat na grupo. Panuto: Isadula ang naging karanasan ng piling taumbayan. Lino Brocka INinoy Aquino IIJr.
a.
Pangkatin ang mga bata sa apat. b. Magbuo ng flow chart sa mga pangyayari na nagbigay daan sa demokrasya. c. Pag-uulat a. Bilang isang bata, sa anong paraan mo natatamasa ang demokrasya? b. Ano ang kahalagahan nito sayo? Ano-ano ang mga pangyayaring nagbigaydaan sa demokrasya?
Magbigay ng mga pangyayaring nagbigaydaan sa demokrasya.
Pagpangkat-pangkat: Sa isang malikhaing paraan, ipakita ang inyong sariling pagkakaintindi sa mga kaganapan ng People Power 1 (Differentiated Instruction) Sa inyong sarilng opinyon, nakapagdulot ba ng kabuluhan ang People Power 1 sa kasalukuyang henerasyon?
Punain ang mga kaganapan na may kinalaman sa naganap na People Power 1. Itanong: Gaano ito kahalaga sa buhay mo bilang isang mag-aaral at isang mamamayang Pilipino? >Pag-isaisa sa mga kaganapan ng People Power 1 >Pagsasalaysay sa kahalagahan ng mga ito sa buhay ng mga Pilipino sa kasalukuyang panahon.
Pangkatang Gawain: Magpagawa ng collage ukol sa mga kontribusyon ng People Power 1. Magbibigay ang guro ng marka sa mga awput ng mga bata gamit ang rubric. Isa-isahin ang mga kontribusyon ng People Power 1.
Itanong: Kung bibigyan ka ng pagkakataong mabuhay sa panahon na iyon, ano ang gagawin mo?Bakit?
Note: Ang pagmamarka ng guro sa mga awput ng mga bata gamit ang rubric ay magsisilbing ebalwasyon.
Pagsasadula tungkol sa epekto ng “People Power I” sa sambayanang Pilipino. Magbibigay ang guro ng rubrik bilang pamantayan ng pagmamarka sa pangkatang gawain.
Isa-isahin ang mga epekto ng “People Power I” sa sambayanang Pilipino.
IIIIV-
Jovito Salongga Eugenio Lopez
Pamantayan sa pagbibigay ng marka: Rubrics
J.Additional Activities for application or remediation V.REMARKS VI.REFLECTION A.No. of learners who earned 80% on the formative assessment B.No. of learners who require additional activities for remediation C.Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught up with the lesson. D.No. of learners who continue to require remediation e.Which of my teaching strategies worked well? Why did these work? f. What difficulties did I encounter which my principal or supervisor can help me solve
Bumuo ng isang awitin na nagpapahayag ng damdaming maka-Pilipino.
g..What innovation or localized materials did I use/discover with I wish to share with other teachers?
Inihanda nina:
ANTONIO V. AMPARADO- Region XII
MA. ANGELICA E. FIGUEROA- Region XII
MARIGOLD B. MEJARES- Region IX
SHERLEY C. GACO- Region XI
HARVEY M. PINGKIAN- Region IX
ROMEL V. ANISCAL- Region XII
DANTE O. CABARON- Region X
LILIAN C. DAMASO-Region IX
SHERLITO E. SAGAPSAPAN- Region IX
NANCY F. PANTIN- Region XIII
REMEDIOS M. BULAHAN- Region IX
MARIA EVA B. BONGCAYAO-Region XIII
MOMBAO B. ABDUL-ARMM
ANGELITO D. BARAZONA- Region X
CHERDITA B. PINGUIT- Region XIII MARINO L. PAMOGAS- Region XIII