Paaralan/ Masaklaw na Pambansang Maaas na Paaralan ng 0an1a DAILY LESSON LOG
Guro/
Pang-araw-araw na Tala
P)tsa*
sa Pagtuturo
Unang Araw
Ikalawang Araw
I. LAYUNIN
Naipamamal Naipamamalas as ng mag-aara mag-aarall ang pag-unaw pag-unaw
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa Naisasagawa ng mag-aaral ang isang
B. Pamantayan sa Pagganap . !asan asana ayang ang Pam ampa pag" g"a atuto tuto
#$PN #$PN-I -I%%-&&-' '
#$PB #$PB-I -I%%-&&-' '
Pag-unawa sa Napa"inggan
Pag-unawa sa Binasa
Nahi Nahihi hinu nuha ha ang ang kal kalal alab abas asan an ng ng
Nau Nauu uk koy a a naip naipap apal aliw iwan anag ag
mga mga pang pangya yaya yari ri ba baay ay sa ak akdang dang
ang ang maha mahala laga gang ng kai kaisi sipa pan n sa
napakinggan.
binasang akda.
D. Inaasahang Pagganap
Naipahahayag nang pasula ang damdamin a saloobin ungkol sa na par parang ang a a Aralin !- Pabula-Ang
II. NILALA(AN
A. Paksa
Ang Pabula ng "abayo a ng
Ang Maaba a Paya na Usa
Mangangalakal #. "agamiang Panuro
$apop% sipi ng akda%
$apop% sipi ng akda%
Manila Paper% Aktbit syis
Manila Paper% Aktbit syis
&ideo% 'lips
bola
'. (anggunian ). Mga pahina sa *abay sa *uro
+- ) ,
+-) ,
!. Mga pahina sa "agamiang Pang-Mag-aaral . "aragdagang "agamian mula sa poral ng $earning esoure
Inerne
Inerne
III. PA(A(A+AAN
A. Pang-araw-araw na *awain
#. #alik-Aral
Panalangin
Panalangin
Pagbat
Pagbat
Pagkuha ng $iban sa "lase
Pagkuha ng $iban sa "lase
"alinisan ng "lasrum
"alinisan ng "lasrum
Panimulang Pagaaya
(a pamamagian ng pasahang
2 ayem mula sa Panitkan a
bola% pasaguan ang ilang kaanu-
3ika
ngang hango sa nakaraang pabulang napakinggan.
'. Paghahabi sa layunin ng aralin 4Pagganyak5
&ideo lip ng isang pabula.
Ipaliliwanag ang ilang saliang
Ang Masing a Pagong
maiuugnay sa isang kaisipan.
Maghinuha ng kalalabasan ng
4kasakiman% oporunidad%
pangyayari sa kuweno.
hanapbuhay% pananamanala% parusa%pagkamapagmaaas5
D. Pag-uugnay ng halimbawa sa
(a araw na io ay inyong
Ngayong araw ay mauuunan
bagong aralin
mauuunan ang paghihinuha
ninyo ang pagukoy a pagpapa-
sa kalalabasan ng pangyayari
liwanag sa mahalagang kaisipang
sa akdang napakinggan.
nakapaloob sa akda.
6.Pagalakay ng bagong
Pakikinig sa akda
Malikhaing Pagbasa sa Akda
konsepo a paglalahad ng
Ang Pabula ng "abayo a ng
Ang Maaba a Paya na Usa
bagong kasanayan 7 )
Mangangalakal
0alakayin ang magbibigay ang
0alakayin sa paraang "3$
guro ng kaanungan na umuukoy
4Paglalahad5
sa mahalagang kaisipan sa akda.
8. Pagalakay ng bagong kon-
Pangkaang *awain
Pangkaang *awain
sepo a paglalahad ng bagong
Pangka )
Pangka )
kasanayan 7!
Maghinuha ng kalalabasan ng
0ukuyin a ipaliwanag ang mahala-
mga pangyayari sa akdang napa-
gang kaisipan sa akdang binasa
kinggan. Isagawa sa paraang
sa pamamagian ng 'onep
Inerbyu sa "alye.
Mapping.
Pangka !
Pangka !
Maghinuha ng kalalabasan ng
0ukuyin a ipaliwanag ang mahala-
mga pangyayari sa akdang napa-
gang kaisipan sa akdang binasa
kinggan. Isagawa sa paraang
sa pamamagian ng 9pen 8orum
"omenaryo sa adyo
Pangka
Pangka
0ukuyin a ipaliwanag ang mahala-
Maghinuha ng kalalabasan ng
gang kaisipan sa akdang binasa
mga pangyayari sa akdang napa-
sa pamamagian ng Palarong
kinggan. Isagawa sa paraang
Pangwika.
0alkshow
Pangka :
Pangka :
Magbigay ng punos a komeno
Magbigay ng punos a komeno
sa bawa pangka baay sa
sa bawa pangka baay sa
rubriks.
rubriks. *. Paglinang sa "abihasaan
Pagbibigay ng komeno a iskor
Pagbibigay ng komeno a iskor
4ungo sa ;ormatve assessmen5
ng guro a mag-aaral.
ng guro a mag-aaral.
<. Paglalapa ng aralin sa
Maghinuha sa kahihinanan
Anong mga kaisipan sa pabula ang
pang-araw-araw na buhay
ng pagiging uso a sakim
umaak sa iyong puso% isipan=
sa buhay ng isang ao.
Paano mo io isasabuhay=
*aano kahalaga ang paghihinuha
#aki mahalagang mauunan mo
sa kalalabasan ng pangyayari sa
ang pagukoy a pagpapaliwanag
isang kuweno.
sa mahalagang kaisipan sa akda=
>. Pagaaya ng Aralin
Maikling Pagsusuli
Maikling Pagsusuli
". "aragdagang gawain para sa
"asunduan
"asunduan
akdang-aralin a remediaton
#asahin ang akdang ?Ang
Isula sa kwaderno ang mga
Maaba a Paya na Usa
panlaping ginami mula sa bina-
I. Paglalahat ng Aralin
sang akda.
I,. (ga Tala
,. Pagninilay
A. #ilang ng mag-aaral na nakakuha ng @, sa pagaaya. #. #ilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediaton. '. Nakaulong ba ang remedial= #ilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. D. #ilang ng mga mag-aaral na magpapauloy sa remediaton= 6. Alin sa mga israehiyang paguuro nakaulong ng lubos= Paano io nakaulong= 8. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyon sa ulong ang aking punungguro a superbisor= *. Anong "agamiang panuro ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro=
Antas* *rade B Asignatura* 8ilipino (ar"aan* Una
Ikalong Araw
Ikaapa na Araw
a sa mga akdang pampanitkan ng Mindanao akaoohanang proyekong panurismo #$PT-I%-&-'
#$PD-I%-&-'
Paglinang ng Talasalitaan
Panonoo&
Napauunayang nagbabago ang
Nailalarawan ang isang kilala na
kahulugan ng mga saliang
may pagkakaulad sa karaker ng
naglalarawan baay sa
isang auhan sa napanood na
panlapi.
animaton
aggami ng mga hayop bilang mga auhang nagsasalia a kumikilos o o vie versa aaba a Paya na Usa
$apop% sipi ng akda%
$apop% sipi ng akda%
Manila Paper% Aktbit syis
Manila Paper%
&ideo 'lips +-),
Inerne
+-),
Inerne
Panalangin
Panalangin
Pagbat
Pagbat
Pagkuha ng $iban sa "lase
Pagkuha ng $iban sa "lase
"alinisan ng "lasrum
"alinisan ng "lasrum
Pagpili ng isang kinaawan
0ukuyin ang saliang ginamian ng
mula sa pangka upang ipali-
panlapi sa loob ng pangungusap.
wanag ang kaisipang naka-
Paano mababago nio ang kahulugan
paloob sa akdang binasa.
ng salia=
Idiki sa pisara ang mga saliang-
Pagpapakia ng mga larawan ng
uga% lagyan io ng angkop na
karaker sa mga animaton.
panlapi ayon sa nais ipakahulu-
Nakaiisip ka ba ng isang aong
gan. *amitn sa pangungusap.
kakilala na maihahambing mo
Paano nakauulong ang panlapi
sa karaker na io=
sa pagbabago ng kahulugan ng mga saliang nasa pisara= (a araw na io% mapauunayan
(a araw na io ay mailalarawan
natn na nagbabago ang kahu-
ninyo ang isang kakilala na may
lugan ng saliang naglalarawan
pagkakaulad sa karaker sa
baay sa panlapi.
mapapanood na animaton.
Magpabasa ng ekso a pasa-
Pagpapanood ng isang bahagi ng
lungguhian sa mag-aaral ang
$ion "ing.
mga ginami na panlapi.
Paano mo maihahambing ang
Ipaala io sa kwaderno a gami-
auhan o karaker sa napanood sa
tn sa sariling pangungusap.
isang kakilala=
0alakayin kung paano nababago
Ilarawan ang kaangian na
ang kahulugan ng salia baay
maiuugnay mo sa kanila.
sa ginami sa panlapi. Pangkaang *awain
0hink-Pair and (hare
Pangka )-:
Pumili ng kapareha na nais mong
Paunayang nagbabago ang
ilarawan ang kaangian. Paano mo
kahulugan ng saliang
siya maiuulad sa isa sa mga
naglalarawan baay sa panlapi.
karaker sa iyong napanood na
Isasagawa io sa pamamagian
animaton= Iuula io sa harap ng
ng larong 8amily 8eud.
klase.
Pagbibigay ng komeno ng guro
Pagbibigay ng komeno ng guro
a mag-aaral.
#ilang mag-aaral% paano mo
Paano nakaulong sa iyo ang
magagami sa iyong buhay ang
pagkilala sa isang auhan sa
kaalaman sa paggami ng mga
napanood sa paghahambing mo
panlapi upang magbago ang
sa iyong kakilala=
mga salia= Mahalaga ba na mauunan mo
#aki mahalagang mauunan mo
ang kaalaman sa pagbabago ng
ang pagkilala sa iyong kaibigan
kahulugan ng salia baay sa
o kakilala= Nakaulong ba ang
panlapi= #aki=
aralin na io=
Maikling Pagsusuli
Maikling Pagsusuli
"asunduan
"asunduan
Umisip ng isang aong kakilala
(umula ng maikling sanaysay
na may pagkakaulad sa karak-
kung nararapa ba o hindi ang
er ng iyong napapanood na
paggami ng hayop bilang auhan.
animaton. Paano sila naging magkaulad=
Paaralan/ Masaklaw na Pambansang Maaas na Paaralan ng 0an1a DAILY LESSON LOG
Guro/
Pang-araw-araw na Tala
P)tsa*
sa Pagtuturo
Ikalimang Araw
Ikaanim na Araw
I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naisasagawa ng mag-aaral ang isang m
B. Pamantayan sa Pagganap . !asanayang Pampag"atuto
#$PS-I%-&-'
#$G-I-%&-'
Pagsasalita
i"a at Grama/"a
Naibabahagi ang sariling
Nagagami ang mga
pananaw a saloobin sa pagiging
ekspresyong naghahayag ng
karapa-dapaCdi-karapa-dapa
posibilidad 4maari% baka% a
ng paggami ng mga hayop
iba pa.
bilang mga auhan sa pabula. D. Inaasahang Pagganap
Naipahahayag nang pasula ang damdamin a saloobin ungkol sa p na parang ao Aralin !- Pabula-Ang M
II. NILALA(AN
A. Paksa #. "agamiang Panuro
$apop% sipi ng akda%
$apop% sipi ng akda%
Manila Paper% Aktbit syis
Manila Paper%
&ideo% 'lips
&ideo 'lips
'. (anggunian ). Mga pahina sa *abay sa *uro !. Mga pahina sa "agamiang Pang-Mag-aaral . "aragdagang "agamian mula sa poral ng $earning esoure
+-),
+-),
III. PA(A(A+AAN
A. Pang-araw-araw na *awain
#. #alik-Aral
'. Paghahabi sa layunin ng aralin 4Pagganyak5
Panalangin
Panalangin
Pagbat
Pagbat
Pagkuha ng $iban sa "lase
Pagkuha ng $iban sa "lase
"alinisan ng "lasrum
"alinisan ng "lasrum
0aawag ng dalwang mag-aaral
9pen 8orum ungkol sa
na naging magkapareha sa
panig nila sa pagkanararapa o
isinagawang gawain. Ilalahad nila
di-nararapa sa paggami ng
ang kanilang pagkakilala sa
hayop bilang mga auhan
isa isa.
sa pabula.
Pumili ng ! hanggang pabula
Pagbasa ng mga pahayag
a ipapanood ang eksenang
na may ekspresyong nagpapahayag
akwal na nagsasalia ang hayop.
ng posibilidad. Dudugungan ng
Ianong/ Nararapa ba o hindi na
mag-aaral ang pahayag upang
gamitn ang mga hayop bilang
makabuo ng panibagong
auhan sa auhan sa pabula=
pangungusap.
Magbahagi. D. Pag-uugnay ng halimbawa sa
Ngayon ay magbabahagi kayo ng
(a araw na io% mauuunan ninyo
bagong aralin
inyong pananaw kung nararapa
ang paggami ng mga ekspresyong
ba o hindi ang paggami ng hayop
nagpapahayag ng posibilidad.
4Paglalahad5
bilang auhan sa pabula.
6.Pagalakay ng bagong
Pakikinig sa reord ng isang
Ipabasa a pasaguan ang bawa
konsepo a paglalahad ng
pabula. Maglahad ng mga
pangungusap a salungguhian
bagong kasanayan 7 )
kaanungan mula dio.
ang saliang nagpapakia ng posibilidad. pah.@ 0alakayin a ipaliwanag sa klase ang naging mga kasaguan.
8. Pagalakay ng bagong kon-
Pangkaang *awain
Indibidwal na *awain
sepo a paglalahad ng bagong
Pangka )
Mula sa larawang inihanda ng
kasanayan 7!
Magbahagi ng sariling pananaw
guro% susuriin ng mga mag-aaral
a saloobin sa pagiging karapa
ang larawan. Ipaliwanag kung
dapaCdi-karapa-dapa ng pag-
may posibilidad ba na mangyari
gami ng mga hayop bilang mga
ang kaganapan na nakikia sa
auhan sa pabula. Isagawa sa
larawan. *umami ng mga saliang
paraang Inerbyu sa "alye.
nagpapakia ng posibilidad a
Pangka !
salungguhian io.
Magbahagi ng sariling pananaw a saloobin sa pagiging karapa dapaCdi-karapa-dapa ng pag-
Magpalian ng isinula a
gami ng mga hayop bilang mga
basahin io sa klase.
auhan sa pabula. Isagawa sa paraang 0alkshow. Pangka Magbahagi ng sariling pananaw a saloobin sa pagiging karapa dapaCdi-karapa-dapa ng paggami ng mga hayop bilang mga auhan sa pabula. Isagawa sa paraang "omenaryo sa adyo. Pangka : Magbigay ng komeno a iskor sa presenayon ng bawa pangka. *. Paglinang sa "abihasaan
Pagbibigay ng punos a iskor ng
Pagbibigay ng punos a komeno
4ungo sa ;ormatve assessmen5
guro a mag-aaral.
ng guro a mag-aaral.
<. Paglalapa ng aralin sa
(a iyong palagay% nararapa ba o
Paano mo magagami sa iyong
pang-araw-araw na buhay
hindi ang paggami ng hayop
pagpapahayag ang mga saliang
bilang auhan sa pabula=
nagpapakia ng posibilidad=
Maari mo bang maramdaman ang kanilang nararamdaman= I. Paglalahat ng Aralin
*aano kahalagang mauunan ng
Mahalaga bang mauunan mo ang
isang mag-aaral na gaya mo kung
kaalaman sa mga ekspresyong
karapa-dapa ba o hindi ang pag-
nagpapahayag ng posibilidad=
gami na hayop bilang auhan sa
Ipaliwanag.
sa pabula= >. Pagaaya ng Aralin
Maikling Pagsusuli
Pangwakas na Pagaaya
". "aragdagang gawain para sa
"asunduan
"asunduan
akdang-aralin a remediaton
Magala sa kwaderno ng mga
(a pamamagian ng isang voie
ekspresyong nagpapahayag ng
reorder% maglahad ng inyong
posibilidad.
saloobin ungkol sa paggami ng hayop bilang auhang nagsasalia a kumikilos na parang ao.
I,. (ga Tala
,. Pagninilay
A. #ilang ng mag-aaral na naka-
)@ mula sa !+2 na mag-aaral ang
!,B mula sa !+2 ang nakakuha ng
kuha ng @, sa pagaaya.
nakakuha ng @, sa pagaaya.
@, sa pagaaya
@! na mag-aaral
2@ mag-aaral
'. Nakaulong ba ang remedial= #ilang ng mag-aaral na naka-
9po% @! o laha ng mag-aaral sa 2 sek-
9po% 2@ o laha ng mag-aaral ay nakaunawa
unawa sa aralin.
syon ay nakaunawa na din
D. #ilang ng mga mag-aaral na
wala
3ala po
video lip
pangkaang gawain
naranasan na solusyon sa ulong
Naugunan nila ang kakulangan sa
wala
ang aking punungguro a
pasilidad
#. #ilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediaton.
magpapauloy sa remediaton= 6. Alin sa mga israehiyang paguuro nakaulong ng lubos= Paano io nakaulong= 8. Anong suliranin ang aking
superbisor= *. Anong "agamiang panuro ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro=
power poin presenaton
Power poin presenaton
Antas* *rade B Asignatura* 8ilipino (ar"aan* Una
Ikapiong Araw
Ikawalong Araw
sa mga akdang pampanitkan ng Mindanao kaoohanang proyekong panurismo #$PU-I%-&-'
#$PU-I%-&-'
Pagsulat
Pagsulat
Naipahahayag nang pasula
Naipahahayag nang pasula
ang damdamin a saloobin
ang damdamin a saloobin
ungkol sa paggami ng mga
ungkol sa paggami ng mga
hayop bilang mga auhang
hayop bilang mga auhang
nagsasalia a kumikilos na pa-
nagsasalia a kumikilos na pa-
rang ao o vie versa
rang ao o vie versa
ggami ng mga hayop bilang mga auhang nagsasalia a kumikilos o vie versa aaba a Paya na Usa $apop% sipi ng akda%
$apop% sipi ng akda%
Manila Paper%
Manila Paper%
voie reorder4'P5 +-),
+-),
Panalangin
Panalangin
Pagbat
Pagbat
Pagkuha ng $iban sa "lase
Pagkuha ng $iban sa "lase
"alinisan ng "lasrum
"alinisan ng "lasrum
Pagbasa ng isang mag-aaral sa
Isang bolunaryong mag-aaral ang
kanyang isinula mula sa
magbabasa ng kanyang isinula na
larawan na ginagamian ng
monologo.
ekspresyong nagpapahayag ng posibilidad. Pakikinig sa isang voie reord
Pagganyak
na nagpapahayag ng damdamin
Panonood ng &ideo 'lip
a saloobin sa paggami ng
ungkol sa halimbawa ng mo-
hayop bilang mga auhang
nologo.
nagsasalia a kumikilos na parang ao.
(a araw na io% ay makapaglala-
(a paraang *A(P(% sumula ng
had kayo ng inyong saloobin
isang monologo na nagpapahayag
sa paggami ng hayop bilang
ng iyong saloobin a damdamin
auhang nagsasalia a
ungkol sa paggami ng mga
kumikilos na parang ao
hayop bilang mga auhang nagsasalia a kumikilos na parang ao. Maaring ivideo o ivoie reord ang iyong isinula. Goal - Makasula ng monologo
na nagpapahayag ng damdamin a saloobin sa paggami ng hayop bilang auhang nagsasalia. +ole -
Pagsula ng monologo Per;ormane - Makasula a maka-
pagpahayag ng damdamin a saloobin sa paggami ng hayop bilang auhang nagsasalia a kumikilos na parang ao. Sandards -
a. (ining a "aayusan - b. Angkop na (aliang ginami - ! . Nilalaman - d. Paggami ng 0eknolohiya - ! "abuuan - ), Pakikinig sa isang monologo
Pagalakay sa mekaniks
na ang nagsasalia ay isang
a paraan ng gagamitng gabay
hayop.
sa pagsula ng monologo.
Ilahad ang inyong saloobin a damdamin sa napakinggan.
Indibidwal na *awain
Akwal na presenasyon ng
$aganap sa kasalukuyan ang
naisula na monologo.
pang-aabuso sa mga hayop ng mga ao. Pumili ng isang hayop a sumula ng isang monologo ungkol sa pangaaping nararanasan ng napili mong hayop.
Pagkoleka a pagbibigay ng
Pagbibigay ng komeno a
komeno a punos ng guro.
punos ng guro a mag-aaral. baay sa pamanayan.
"ung ikaw ang papipiliin% haha-
Paano kaya dapa gamitn ang
yaan mo bang gamitn ang mga
kaisipang hango sa pa-
hayop bilang auhan sa pabula=
bula sa pakikiungo ng mga
#aki oo= #aki hindi=Ipaliwanag
ao sa hayop=
#aki mahalagang mauuunan
Ano ang iyong naramdaman maapos
ninyo ang pagpapahayag ng
makapagpahayag ng iyong saloobin
saloobin sa paggami ng hayop
sa paggami ng hayop bilang au-
bilang auhang nagsasalia a
hang nagsasalia na parang ao=
kumikilos na parang ao.
Nakapagpabago ba io sa iyong pananaw sa pakikiungo sa hayop=
(umula ng isang monologo
"asunduan
bilang isang hayop na dumada-
#asahin ang Aralin
nas ng kalupian sa kamay ng
pah. ))
mga ao= Ilahad ang karaingan. Unang persona ang saliang gagamitn sa iyong isusula.
!)) mula sa !+2 ang nakakuha ng !B mula sa !+2 ang nakakuha ng @, sa pagaaya
@, sa pagaaya
2: mag-aaral
!@ mag-aaral
9po% 2: o laha ng mag-aaral ay nakaunawa
9po% !@ o laha ng mag-aaral ay nakaunawa
3ala po
wala
karagdagang pagsasanay
*umami ng esraehtyang pagpapasula ng buod gami ang iba ibang pamamaraan.
wala "akulangan sa kaalaman sa iba ibang ommand sa ompuer Power poin presenaton
sariling likhang kraytrya o rubriks.